Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอถามชาวไกลบ้านที่ปลูกผักสวนครัวหน่อยค่ะ ติดต่อทีมงาน

อยากจะปลูกพวกคะน้า ผักบุ้ง โหระพาฯลฯ ค่ะ ลองไปซื้อเมล็ดแบบเป็นซองๆ มาหว่าน ก็ไม่ขึ้นน่ะค่ะ (ไม่ค่อยรู้เรื่องปลูกต้นไม้)

คนใกล้ตัวบอกให้ไปหาซื้อแบบที่เป็นต้นอ่อนๆ (ไม่รู้เขาเรียกว่าต้นกล้าหรือเปล่า) มาจะแน่นอนกว่า

แต่ไปเดินหาดูแล้ว เจอแต่พวกผักฝรั่ง อย่างผักสลัด พวกบล็อคโคลี่ พวกเฮิร์บ ออริกาโน่ โรสแมรี่ ฯลฯ ไม่เจอผักเอเชียแต่อย่างใด

เลยอยากถามท่านที่ปลูกผักเองจากเมล็ดว่ามีเคล็ดลับยังไง รบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

จากคุณ : กระปุกตังฉ่าย
เขียนเมื่อ : 25 เม.ย. 54 08:58:10 A:220.237.168.52 X: TicketID:188044

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com