Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ข้อแนะนำการจองวันสัมภาษณ์ US Visa ติดต่อทีมงาน

ส่วนตัวผมเพิ่งจะมาเริ่มจองวันสัมภาษณ์ 3 - 4 วันมานี้ ทั้งๆที่ควรทำนานแล้วอะนะครับ ก็ไม่เคยเจอมาก่อนว่าคิวมันจะแน่นอะไรขนาดนี้ เพราะสมัยไปเรียนต่อ คิวนี่เหลือแบบสบายๆเลย

ข้อสังเกตที่ได้ก็คือสลอตเวลามันจะเขียวนั้นมี 2 ประเภท คือสถานทูตปล่อยเป็นทั้งช่วง ซึ่งผมไม่เคยเจอ กับอีกประเภทนึงคือมีคนยกเลิก ซึ่งอย่างเมื่อซักชั่วโมงก่อน มีปล่อยออกมาประมาณ 3 คิวของวันที่ 1 และ 2 มิถุนา ซึ่งผมก็ได้มาหนึ่งอัน ถึงมันจะช้าไปหน่อยสำหรับผม แต่ก็ยังดีกว่าไม่ได้

ทีนี้ สำหรับเพื่อนๆที่กำลังค้นหาเวลาอยู่นั้น ผมขอแชร์ข้อแนะนำซักนีสนะครับ โดยสามสี่วันนี้ โดยเฉพาะสองวันแรก ผมนั่งกดทั้งวันนะครับ บางทีชั่วโมงนึงคงซักยี่สิบสามสิบครั้งได้ แต่ผมว่าวิธีนี้ไม่ค่อยเวิร์คครับ

แต่สิ่งที่เกิดขึ้นได้ในสองวันหลังก็คือ ผมพยายามเน้นกดเป็นช่วงเวลาครับ โดยเน้นในช่วงเวลาสองทุ่มถึงเที่ยงคืน ซึ่งเป็นช่วงเวลาที่คนส่วนใหญ่มีเวลามาจัดการธุระส่วนตัว แล้วก็เกือบได้ผลเมื่อวานนี้ โดยเป็นครั้งแรกที่ผมเห็นสีเขียว และพอกดเข้าไปแล้วยังมีเวลาให้เลือกอยู่ แต่พอเลือกเวลาเสร็จ ตอนแรกนึกว่าจบแล้ว ดันตกใจเพราะไม่เคยเจอขั้นตอนนี้มาก่อนคือการคอนเฟิร์ม ประกอบกับใช้ไอโฟนด้วย กว่าจะขยายให้กดโดนปุ่ม ก็อด

แต่พอมาวันนี้ ใช้วิธีเดิมครับ ทำเป็นช่วงเวลา สำหรับคนที่มีไอแพด ผมว่าสะดวกและเร็วกว่าคนใช้คอมและไอโฟนนะครับ แต่ถ้าไม่มีไอแพด ผมเลือกใช้ไอโฟนครับ เพราะกดรีเฟรชได้หลายครั้งและสามารถทำอย่างอื่นไปได้ด้วย โดยผมกดรีเฟรชต่อเนื่องประมาณครึ่งชั่วโมง แล้วพักห้านาที แล้วกดต่อ จริงๆวันนี้ ผมคิดว่าไม่ได้แล้ว แต่เผอิญมานั่งดูทีวี แล้วก็กดไปเรื่อยๆ ปรากฎว่ามันขึ้นจริงๆครับ คราวนี้เลยกดแหลกจนสามารถทะลุไปได้จนขั้นตอนสุดท้าย

โดยสรุป ผมแนะนำว่าให้เลือกช่วงเวลาพีคๆเช่นสองทุ่มถึงเท่ียงคืน และขยันกดหน่อย อย่าไปขยันกดแบบทั้งวันแต่ชั่วโมงละครั้ง แบบนั้นไม่เวิร์คเลยครับ อีกอย่างที่สำคัญเมื่อเห็นสีเขียวแล้ว ให้รีบกดให้เร็วที่สุด ปุ่มที่จะทำให้เดินหน้าได้มักจะอยู่ทางขวามือเสมอ กดก่อน ไม่ต้องอ่านนะครับ มีทั้งหมดสามขั้นตอน กดช่องเขียว กดเวลา และกดคอนเฟิร์ม

หวังว่าคงจะเป็นประโยชน์บ้างสำหรับข้อสังเกตและเทคนิคที่ผมใช้

โชคดีนะครับ

จากคุณ : AC35669
เขียนเมื่อ : 4 พ.ค. 54 01:27:54

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com