Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

+ จะไปลงเรียนคอรสสั้น ๆ ( 7-8 เดือน) ที่ USA ใช้วีซ่านักท่องเที่ยวไปได้มั้ยครับ + ติดต่อทีมงาน

จะไปเรียนคอรสสั้น ๆ ภาคกลางคืนที่ Arts Center ใน Pasadena, California อ่ะครับ
ทีนี้ปัญหา คือ ที่นี่ไม่ออกเอกสารรับรองให้ ทำให้ไม่สามารถขอวีซ่าแบบ Student Visa ได้
เพราะมันเป็นแค่คอรสระยะสั้น เพื่อเตรียมตัวเรียนต่อที่นี่ ใครจะลองไปลงดูก็ได้อ่ะครับ

อยากทราบว่า ถ้าใช้วีซ่านักท่องเที่ยวธรรมดา (ทราบมาว่าอยู่ได้ 6 เดือน) แล้วไปต่อวีซ่าเอาที่นู่น จะยุ่งยากและเสียค่าใช้จ่ายเยอะมั้ยครับ (มีเพื่อนบอกว่าไปต่ออายุได้ที่สถานทูตไทย) หรือ หาช่องทางขอวีซ่านักเรียนให้ได้จะคุ้มกว่าครับ (มีคนบอกว่าอยู่ได้ 4-5 ปีเลย)

มีคนแนะนำเหมือนกัน ว่าให้ลงคอรสภาษาอังกฤษ กับโรงเรียนภาษาแถวนั้น แล้วให้โรงเรียนพวกนี้ออกเอกสารให้ เพื่อไปขอวีซ่านักเรียน แต่ภาษาอังกฤษผมได้แล้วอ่ะครับ (เคยเรียนโรงเรียนนานาชาติตอนเด็ก ๆ ) แล้วค่าเรียนภาษาที่เรียนยาว ๆ นาน ๆ นี่ก็หลายหมื่นอยู่ เลยกลัวว่าจะไม่คุ้มอ่ะครับ

ใครมีช่องทางอื่น ๆ แนะนำบ้างมั้ยครับ ตอนนี้แบบตัดสินใจไม่ถูกเลย รู้สึกว่าควรจะรีบขอวีซ่าได้แล้ว เพราะได้ข่าวมาว่าคิวยาวมากกกกกกก

จากคุณ : Severus Snape
เขียนเมื่อ : 6 พ.ค. 54 22:40:55

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com