Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เจอกับตัวเองถึงรู้ ที่สถานทูตเชค ติดต่อทีมงาน

หลังจากที่ได้อ่านกระทู้หลายๆกระทู้เกี่ยวกับความโหด ความเรื่องมากของสถานทูตเชค วันนี้ได้เจอกับตัวแล้วคร้าบ เย่ๆๆๆๆ

27 เม.ย. : ผมยื่นวีซ่าที่สถานทูตเชค ตอนยื่นก็ราบรื่นดี ติดแค่เรื่องเอกสารนิดหน่อยคือให้คุณพ่อเป็น
Sponsor แล้วเค้าบอกว่าให้เอาสำบัตรประจำตัวประชาชนคุณพ่อมาด้วย แล้วก็จ่ายเงินค่า
        ธรรมเนียม นัดให้มาฟังผมวันที่ 4 พ.ค.

29 เม.ย. : ผมเอาสำเนาบัตรประจำตัวประชาชนคุณพ่อมาเพิ่ม

4 พ.ค. : ผมไปฟังผลวีซ่า ปรากฎว่าเจ้าหน้าที่แจ้งว่า ทางเราอนุมัติวีซ่าให้ผิด กล่าวคือคุณขอมาแบบ
2 entries แต่เราออกให้คุณแบบ 1 entry เราจะแก้ไขให้คุณ แล้วจะโทรหรือ e-mail
ไปบอกไม่พรุ่งนี้ก็มะรืน

6 พ.ค. : ผมโทรไปหาแผนกกงสุล สถานทูตเชค ถามเรื่อง Passport ของผม เค้าบอกว่าให้มารับคืนได้
               วันจันทร์ตอนบ่ายโมง

9 พ.ค. :   ผมไปรับ Passport คืน ตอนบ่ายโมงตามนัด แต่ปรากฎว่าพอยื่นใบนัดไปก็:

เจ้าหน้าที่ใส่แว่น:      ทำไมไม่เอาเอกสารมาเพิ่มล่ะคะ

aradose: ผมเอามาเพิ่มตั้งแต่วันที่ 29 พ.ค. แล้วครับ

(เค้าก็พลิกๆดู แล้วถามว่าอันนี้ใช่ไหม ผมบอกว่าใช่ครับ แล้วเค้าก็เดินเข้าไปหา Passport  ของผม แล้วก็เดินออกมา)

เจ้าหน้าที่ใส่แว่น: คุณ aradose  คะ วันนี้ยังไม่ได้ visa นะคะ

aradose: อ้าว! ทำไมล่ะครับ เอกสารก็ครบถ้วนทุกอย่างแล้ว คุณนัดให้ผมมารับวันที่ 4
พ.ค. ผมมารับคุณก็บอกว่ายังไม่ได้ให้มาวันจันทร์ ผมก็มาตามที่คุณบอกแล้ว
ผมมาจากหอที่ มธ รังสิตอ่ะครับมันไกลมาก ให้ผมไปๆมาๆแบบนี้ทำไมอ่ะครับ
ถ้ายังไม่ได้หรือว่ายังไม่เรียบร้อยทำไมไม่โทรแจ้งหรือ e-mail บอกล่ะครับ
เพราะบางคนเค้าอยู่ต่างจังหวัดหรือก็ต้องทำงาน ถ้ามาแล้วไม่ได้ก็เสียเวลา
เสียเงินเปล่าๆซิครับ
(เพราะตอนนั้นมีหลายๆ คนที่มาตามนัดแล้วยังไม่ได้ passport คืน
เนื่องจากเหตุผลเดิมๆ คือ "เอกสารยังไม่ครบ ทั้งๆที่เกือบทุกคนได้เอามาเพิ่ม
แล้ว แล้วเดินออกไปด้วยความหัวเสียเพราะเสียเวลามาก”)

เจ้าหน้าที่ใส่แว่น: ตอนนี้ทำอะไรไม่ได้ค่ะ เพราะกงสุลไปทานข้าว ให้คุณ aradoseนั่งรอก่อนค่ะ

เนื่องจากผมเป็นคนอารมณ์ร้อน (มาก) อยู่แล้ว ยอมรับว่าหงุดหงิดกับสิ่งที่เจ้าหน้าที่พูดกับผู้ที่มารับ Passport  มากๆ เลยนั่งสงบสติอารมณ์อยู่เงียบๆ โดยคุยกับคุณครูซึ่งมารับ Passport  เหมือนกันครับ ในขณะเดียวกันเค้าเตอร์ข้างๆ ก็เกิดการเถียงกันขึ้น คือว่ามีคุณน้าท่านหนึ่เค้ามารับ Passport เหมือนผมครับ แต่เจ้าหน้าที่แจ้งว่า เอกสารยังไม่ครบ (อีกแล้ว) ซึ่งผมฟังได้ใจความว่า)

เจ้าหน้าที่หมวย: เอกสารยังไม่ครบนะคะ

คุณน้า: เอามาให้ครบแล้วค่ะ เมื่อวันศุกร์

เจ้าหน้าที่หมวย: ไม่มีค่ะ ยังไงก็ไม่มี

คุณน้า: เอามาให้แล้วจริงๆค่ะ เอามาให้กับน้อง (หมายถึงเจ้าหน้าที่หมวยครับ) ค่ะ
                                       แล้วน้องก็รับไปแล้วค่ะ

เจ้าหน้าที่หมวย: ไม่มีค่ะ ถ้ามีมันก็ต้องอยู่ในนี้ค่ะ

คุณน้า: แต่พี่เอามาให้แล้วจริงๆนะคะ (เสียงเริ่มดังขึ้น)

เจ้าหน้าที่หมวย: ถ้าเอามาให้แล้วมันก็ต้องอยู่ในนี้ค่ะ มันไม่มีก็แสดงว่ายังไม่ได้เอามาให้ค่ะ
       ให้เอามาให้วันพุธนะคะ เชิญคิวถัดไปค่ะ (ตัดบทดื้อๆเลย)

(คุณน้าท่านนั้นก็หัวเสีย แล้วรำพึงรำพันขึ้นมาคำหนึ่งดังๆว่า "งี่เง่าฉิ..ห..ยเลย อี..หี้..”)  ทุกคนที่นั่งอยู่ในห้องนั้นต่างมองหน้ากันไปมา)

แล้วคิวถัดไปก็เป็นคุณครูคนหนึ่งซึ่งมารับ  Passport คืนเหมือนกัน คุณครูท่านนี้ได้มายื่นวีซ่าโดยยื่นผ่านทัวร์ แต่ทุกๆคนได้รับวีซ่ากันหมดแล้ว ทางสถานทูตแจ้งว่าให้เจ้าตัวมารับเอง คุณครูท่านนี้ก็มารับครับ ปรากฎว่า;

เจ้าหน้าที่ใส่แว่น: เอกสารยังไม่ครบนะคะ ขาดตั๋วเครื่องบินและใบจองโรงแรมบางเมืองค่ะ

คุณครู: ให้ไปครบหมดแล้วนะคะ

เจ้าหน้าที่ใส่แว่น: ยังไม่ครบค่ะ ยังขาดตั๋วเครื่องบินแล้วใบจองโรงแรมอยู่ค่ะ
                                       ให้นำมาเพิ่มวันพุธค่ะ

คุณครู: ค่ะ (แล้วท่านก็เดินออกไปด้วยท่าทางงงๆว่าขาดเอกสารที่ว่านี้ไปได้อย่างไรกัน)

(ตอนนั้นผมก็คิดในใจนะครับว่า "ถ้าขาดตั๋วเครื่องบิน ซึ่งเป็นเอกสารสำคัญในการขอ Schengen Visa เจ้าหน้าที่ทำไมไม่แจ้งตอนยื่น หรือไม่สมควรจะรับยื่นด้วยซ้ำ อีกอย่างหนึ่งทัวร์เป็นคนจัดการเรื่องเอกสารยื่นวีซ่า ซึ่งมันก็ต้องเหมือนๆกันทุกคน ทำไมของคุณครูขาดอยู่คนเดียว เค้าทำหายเองหรือว่าเอกสารตกหล่น??? ผมก็ได้แค่คิดไปเรื่อยๆ)

สักครู่เจ้าหน้าที่หมวยก็ประกาศว่าทุกคนที่มารับเล่มวันนี้ให้กลับมาใหม่ตอน 15:30 ยกเว้นคุณ aradose ค่ะ แล้วเค้าก็ให้ผมนั่งรอ รอประมาณ 15 นาที แล้วก็มีเสียงเรียกว่า;

เจ้าหน้าที่ใส่แว่น: คุณ aradose ค่ะ วีซ่าของคุณใช้เดินทางได้แต่วันที่ 18-05-11 นะคะ
       เข้าออกแบบ 2 entries ตรวจสอบชื่อและนามสกุลด้วยค่ะ

ผมก็รับ  Passport มาตรวจดู แต่มาสังเกตตรง ON นี่ซิมันคือวันนี้นี่นา

FROM: 18-05-11 UNTIL: 22-06-11 ON: 09-05-11

แบบว่า "อนุมัติวันนี้ ปริ้นให้วันนี้ แปะให้วันนี้เลย" แล้วไอ้ที่ตรูเอาเอกสารมาเพิ่ม มารับเล่มเมื่อวันที่ 4 พ.ค. แล้วไม่ได้อะไรกลับไปเลยหมายความว่าไงเนี่ย
แต่ก็ปล่อยๆไปครับ ไม่คิดไรมาได้วีซ่ามาแล้ว

ซาโยนาระสถานทูตเชค

^^"

แก้ไขเมื่อ 09 พ.ค. 54 17:55:02

จากคุณ : aradose
เขียนเมื่อ : 9 พ.ค. 54 17:53:12

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com