Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ไปเรีนนต่อที่อเมริกา เอาเงินไปยังไงอะครับ สมมติว่าจะเอาไป 2 ล้านบาท เราซื้อเชคไปหรือเปล่าครับ อ้อ..แนะนำแบงค์ด้วยครับ :) ติดต่อทีมงาน

กำลังมีแพลนไปเรียนต่อ (Master's Degree) ที่อเมริกาครับ เร็วๆ นี้ (อ่านหนังสือหูตูบเลย อะครับ ตอนนี้) แล้วมีคำถามจากทางบ้านครับว่า จะเอาเงินไป พ่อกับแม่ ถามว่า เอาเป็นเชคไปหรือ หรือ โอนหรือยังไง ผมเลยรบกวนถาม สอง สามข้อครับว่า

1). นิยมซื้อเป็น Traveller's Cheque ไปหรือเปล่าครับ แล้ว 2 ล้านบาทนี่ซื้อใบเดียวเลยใช่ไหมครับ

2). พอไปถึงที่อเมริกาแล้ว เราต้องไปเปิดบัญชีใช่ไหมครับ ทางแบงค์ เค้าจะขอเอกสารอะไรจากเราบ้าง อะครับ (อันนี้แบบว่า ผมได้ตอบรับจากยู แล้วครับ )

3). ใช้ Bank อะไรกันครับ ผมรู้จักอยู่ Bank เดียว คือ Bank of America

4). อย่าหาว่าเฉิ่มเลยนะ เค้ามีบัตร ATM เหมือนบ้านเราไม่ใช่ครับ พร้อม book-bank

5). ตอนเดินทางจาก สุวรรณภูมิบ้านเรา จนไปถึงที่บ้านเขา ควรเอาเงิน (Cash) ติดตัวไปซักเท่าไหร่ดีครับ ถึงจะอยู่พอจน เปิดบัญชีแล้วโน่นั่นนี่เค้าจัดการ จนเรามีบัญชีอยู่ที่โน่นได้

...รู้สุกว่าจะถาม 2-3 ข้อ เกินแล้วหละครับ แหะๆๆๆ รบกวนพี่ๆ ช่วยแนะนำด้วยครับ

ปล. ที่ไหน ยังไม่ทราบนะครับ แต่แอบลุ้นว่า จะเป็น
Texas , Ohio , Illinois , California

จากคุณ : เด่น
เขียนเมื่อ : 22 พ.ค. 54 18:04:49 A:58.64.81.56 X: TicketID:215564

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com