Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

นิสัยประจำชาติ ของคนไทยในต่างแดน ติดต่อทีมงาน

นิสัยประจำชาติของคนไทย

ขอทั้งดีและไม่ดีอ่ะครับ

ทั้งวิเคราะห์เองหรือคนชาติอื่นๆบอก ถ้าพูดถึงคนไทยแล้วนึกถึงนิสัยแบบไหนเป็นอันดับแรก

สำหรับผม

เคยเจอมากับตัวเอง

นัดกินข้าวกับเพื่อนญี่ปุ่น แล้วผมคุยงานอยู่อีกที่หนึ่งยังไม่เสร็จ
แต่ผมก็ส่งเมล์ไปบอกว่าคงไปช้า แล้วพอเสร็จแล้วก็รีบโทรไป
เขาบอกว่า เข้าใจ เดี๋ยวจะรอ

แล้วระหว่างกินข้าว คุยๆกันไป
เขาก็พูดขึ้นมาว่า "คนไทยชอบมาสายนะ" แง่ว ว่ากุใช่มั้ยเนี่ย
เราก็บอกว่า "อืม คนไทยมาสายกันเป็นประจำ เพราะรถติด แต่รถไม่ติดก็จะอ้างรถติด"
       จริงมั้ยอะ

แล้วอีกเรื่องหนึ่ง
เขาถามว่า คนไทยมีแชร์กันมั้ย เวลากินข้าวอะ หรือคนเป็นหัวหน้าต้องเลี้ยงตลอด

จริงๆ เราก็แชร์กันนะ
แสดงว่าเขามองว่าคนไทย  แบบว่า ต้องเลี้ยง ไม่ชอบแชร์ หรือเปล่าหว่า อันนี้ไม่ได้ถาม

แล้วก็เพื่อนอีกคน บอกว่า
"คนไทยนี่ไม่พยายามอะไรเลยนะ ผิดกับคนญี่ปุ่น พยายามมากเกินไป"
ง่ะ อันนี้เป็นประโยคบอกเล่านะ เราก็เงียบ เขาก็พูดต่อว่า
"แต่คุณพยายามดีนะ" ตบหัวแล้วลูบหลัง ไม่ต้องก็ได้

ส่วนอีกเรื่องหนึ่ง เป็นเรื่องดีนะ อันนี้

เขาบอกว่า คนไทยนี่ดีเนอะ
สนิทสนมกันดี สนิทกันง่าย เฮฮากันดีจัง

แน่นอน ถ้าเป็นเรื่องเฮฮาเที่ยวเตร่ เราถึงไหนถึงกัน
แต่เรื่องงาน เราไว้ว่ากันทีหลัง
ใช่มั้ยครับ

จากคุณ : DekChaiDam
เขียนเมื่อ : 23 พ.ค. 54 09:33:09

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com