Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รบกวนเรื่อง visa USA กับ passport 2 เล่มด้วยครับ ติดต่อทีมงาน

คือผมมี visa เข้าอเมริกา 10 ปี กับ passport เล่มเก่า หมายเลขอันเก่า
ต่อมา passport เล่มนั้นหมดอายุ แล้วผมก็ลืมไปต่อเพราะคิดว่าหมดอายุในปีถัดไป
หลังจากนั้นปี 2010 ก็ไปทำ passport ใหม่ โดยที่ได้หมายเลข passport ใหม่ (คนละตัวกับอันเดิมครับ)

ปัญหาคือ ผมต้องไปตรวจงานที่อเมริกาอีกครั้ง

คำถามน่ะครับ
1. ผมต้องไปทำ visa ใหม่หรือเปล่า เพราะ visa อ้างอิงกับ passport เล่มเก่า (visa เหลืออีกประมาณ 6 ปีครับ)
2. ถ้าไม่ต้องไปขอ visa ใหม่ ผมต้องติดต่อที่ กรมการกงศุล หรือสถานทูตอเมริกา เพื่อทำเรื่องอ้างอิงว่าทั้งสองเล่มเป็นของผมครับ

รบกวนขอคำแนะนำผู้ที่รู้ระเบียบ หรือมีประสบการณ์ด้วยน่ะครับ

ขอบคุณมากครับ

จากคุณ : Siamian
เขียนเมื่อ : 26 พ.ค. 54 20:54:22

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com