Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ออสเตรเลีย นิวซีแลนด์ ประเทศไหนดีกว่าครับในการไปทำงาน part time ติดต่อทีมงาน

ผมสมัครเรียนภาษาที่นิวซีแลนด์ ค่าเรียนที่ต้องจ่ายคือ $6200 ขอถามผู้ที่เคยลงคอร์สภาษาว่าราคานี้มันแพงไปไหม ซึ่งผมมีคำถามเพิ่มเติมนะครับตามด้านล่าง

1.ประโยคที่ว่า The provider guarantees accommodation for international students. ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าไม่รู้ ว่า ราคาที่เขาเสนอมาให้ผมมันรวมค่าที่พักให้แล้ว

2.ไม่รู้ว่าคิดถูกหรือ ผิดที่ติดต่อสถาบันเองโดยไม่ผ่านเอเจนซี่ เพราะคิดว่ามันจะได้ราคาที่ถูกกว่า ใครรู้ข้อมูลตรงนี้ขอความเห็นด้วยครับ เพราะอยากประหยัดมากที่สุดไม่อยากสบายแต่กินแกลบน่ะครับ

3.ไม่รู้ว่า ระหว่างไปออสเตรเลีย กับ นิวซีแลนด์ ค่าใช้จ่ายมันต่างกันมากแค่ไหนในการดำเนินชีวิต เพราะผมก็ไม่รู้ว่าที่ไหนมันถูกมันแพงยังไงไม่เคยอยู่ต่างประเทศและถ้าเรา ได้มีโอกาสทำงานที่นู่นก็คงดีแบ่งเบาไปได้เย๊อะอยู่

4.มีคนบอกผมว่า ที่นู่นมีงาน part time ให้ทำเย๊อะไม่รู้จริงหรือเปล่า แล้วที่ไหนมันจะดีกว่ากันระหว่างออสเตรเลีย กับ นิวซีแลนด์ Point ของผมอยู่ที่เรื่องเงินน่ะครับ การไปเรียนเป็นประเด็นรอง อิอิ เพราะมีพี่คนนึงบอกว่าถ้าเราใช้ประหยัดๆ ไม่เที่ยว ไม่เลานการพนัน มีเงินส่งกลับบ้านเป็นหมื่นๆต่อเดือนไม่รู้จริงเท็จอย่างไร ช่วยแถลงไขด้วยครับ

5.อย่าตำหนิผมว่าผมไปทำซากไรเมืองนอก เพราะผมนั่งคิดมาหลายวันแล้ว ผมจบวิดวะที่เมืองไทยเงินเดือน 20000 ชีวิตการงานสวยหรู แต่ฉากหลังน่ะสิครับ ยังขอที่บ้านเป็นรายเดือน เงินเก็บก็ไม่มี นี่ก็ไม่รู้จะทำงานไปทำไม ผมจึงเปลี่ยนความคิดไม่ยึดติด ถ้าอยากสบายก็อยู่เมืองไทย และใช้ชีวิตแบบนี้ต่อไป แต่ถ้าว่าค่าเงินเมืองนอกมันสูงกว่าและมันมีโอกาสให้เราไปทำงานชนชั้นแรงงาน เช่น เสริฟ ล้างจาน อะไรเทือกนี้ ผมเลือกไปอยู่เมืองนอกเก็บเงินก่อน ถ้าไม่ไหวจริงๆก็กลับมาหางานที่เมืองไทยก็ไม่สาย ถึงตอนนั้นอาจจะ 30 กว่าแล้วก็ตาม มิสนใจ อย่าได้แคร์

ขอผู้รู้จริงนะครับ ขอตรงประเด็นนะครับ

จากคุณ : ชายเกรียน
เขียนเมื่อ : 27 พ.ค. 54 09:20:31

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com