Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เรียนเพื่อสอบ TOEFL ที่ไทย หรือ ต่างประเทศดีกว่ากันครับ ติดต่อทีมงาน

เรียนที่ไทย (11 คน)
  เรียนที่ต่างประเทศ (0 คน)

100.00%
  เรียนที่ไทย (11 คน)
 0.00%
  เรียนที่ต่างประเทศ (0 คน)

จำนวนผู้ร่วมโหวตทั้งหมด 11 คน

สวัสดีครับเพื่อน ๆ ห้องไกลบ้าน

วันนี้มีคำถามมาถามครับผมคิดไม่ตกมาหลายวันแล้ว เรื่องเตรียมตัวสอบ TOEFL ครับ

ตัวผมอ่อน part speaking กับ listening ครับ และเคยเรียน course toefl ที่เมืองไทยแล้ว (สอง part นั้นคือตัวฉุดคะแนนครับ)

เท่าที่ค้นหามามีคนหลายคนบอกให้เรียนที่เมืองไทย แต่ตัวผมอยากได้คะแนนถึง 100 ภายในระยะเวลาจำกัด (ประมาณ 3-4 เดือน) เลยอยากทราบว่าเรียนที่ ต่างประเทศกับ ที่ประเทศไทยอันไหนดีกว่ากันครับ

ขอให้เหตุผลเพิ่มเติมหน่อยนะครับ
1.) ที่ผมอยากไปเรียนต่างประเทศนั้นเพราะว่า จะได้มีฟังและพูดตลอดเวลาเป็นการเสริมทักษะที่ผมกำลังอ่อนอยู่ครับ แต่ค่าใช้จ่ายค่อนข้างสูง
2.) ปัจจุบันผมเรียน writing กับ speaking ตัว ๆ กับอาจารย์ฝรั่งที่ไทยค่อนข้างโอเคครับ แต่ว่ากลัวจะพัฒนาได้ช้า

มีใครที่ไม่เคยไปต่างประเทศเลยแล้วสอบได้ 100+ ไหมครับอยากให้แนะนำวิธีการเตรียมตัวหน่อยครับ

หรือถ้าใครเคยไปเตรียมตัวสอบ TOEFL ต่างประเทศอยากให้ช่วยแชร์ประสบการณ์ด้วยครับ เพราะตอนนี้ผมลังเลใจมาก ๆ เลยและใกล้ที่จะต้องตัดสินใจแล้ว

ขอบคุณมากครับ

จากคุณ : PoweronOhm
เขียนเมื่อ : 2 มิ.ย. 54 18:22:46

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com