Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ป.เอกขา.....ใครต่อ ป.เอก คนละสาขากับที่เรียน ป.โทบ้างคะ ติดต่อทีมงาน

เกริ่นเรื่องเลยนะคะ

เราเรียนจบ ป.ตรี สายวิทยาศาสตร์อาหาร (พัฒนาผลิตภัณฑ์ค่ะ) แต่ทีนี้ ไม่ชอบ เลยเบนสายมาเรียนทางจุลชีววิทยาค่ะ แล้วพูดตามตรงว่า เราชอบสายนี้มาก เราเจอทางเราแล้วจริงๆ  เราได้ทำวิทยานิพนธ์เรื่องเกี่ยวกับชีวเคมีของเชื้อ ใจจริง เีราชอบงานทางสาย Molecular microbiology มากกว่าค่ะ เราอยากทำงานด้าน Microbial ecology นะคะ แต่ดันไม่มีประสบการณ์ด้านนี้เลย แต่อยากเรียนต่อด้านนี้มากๆ เราลงเรียนตัวโมเลกด้วยค่ะ ระหว่างทำธีสิส ก็ได้ช่วยๆเพื่อนทำงานโมเลกด้วย

จากเรื่องที่เราเล่านี้ เราอยากถามค่ะ

1. จะสมัครเรียน ป.เอก ที่อเมริกาค่ะ ทางสายที่เราสนใจ เราควรจะเริ่มคุยกับ Professor ที่โน่นยังงัยดีคะ ว่าเราอยากทำมาก แต่ธีสิสเราไม่ได้ทำเรื่องด้านนี้มาก่อน เรามีจุดอ่อนด้านนี้จริงๆค่ะ

2. แพลนตอนแรกว่าจะเป็น ผช.วิจัย กับอาจารย์ที่ทำด้านโมเลก แต่มันเกิดอาเพส เวทมนต์สิงสู่อะไรไม่ทราบ ทุนวิจัยดันตัดงบส่วนจ้าง ผช.วิจัยทิ้ง เราเคว้งเลยค่ะ ไปสมัครงานโมเลกอีกที่ ก็โดน ปฏิเสธ บอกตามตรง ตอนนี้ท้อมากๆ  เผอิญว่า อ.ที่ปรึกษาตอน ป.ตรี ท่านบอกมาว่าต้องการ ผช.วิจัยทำด้านอาหารพอดี....เ้ราอยากทราบ ว่าควรจะทำไปก่อนดีไหมคะ  เรากลัวว่ามันจะทำให้โพรไฟล์งานทางโมเลกเรายิ่งเลวร้ายไปใหญ่....นัยว่ายิ่งไม่มีมากกว่าเดิม  แต่จะให้รอ ก็ไม่ไหวแล้วค่ะ กินแกลบเป็นอาหารอยู่แล้วค่ะ

เหนื่อยจังเลยค่ะ ท้อเรื่องไม่ได้งานตามที่หวัง แล้วก็เรื่องงาน ไหนจะเรื่องเรียนต่ออีก ขอโทษจริงๆนะคะ ที่บ่นไว้เยอะ ใครพอช่วยให้คำตอบได้ แนะนำให้้เราด้วยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

จากคุณ : ~~ช้างน้อยร้อยโล~~
เขียนเมื่อ : 3 มิ.ย. 54 00:20:49

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com