Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อยากรู้ไหมครับว่ามหาวิทยาลัยเมืองมะขามหวานมีมาตราฐานอย่างไรในการหาอาจารย์มาสอนเด็ก !!! ติดต่อทีมงาน

ผมได้ไปสอบสัมภาษณ์ที่มหาวิทยาลัยราชภัฎเมืองมะขามหวานมา ในตำแหน่งอาจารย์ ซึ่งเปิดรับ 2 คน มีคนผ่านมาสอบสัมภาษณ์ทั้งหมด 8 คน โดย 6 คนจาก 8 คนนี้เป็นอาจารย์อัตราจ้างที่สอนอยู่ที่นี้อยู่แล้ว มีแต่ผมกับพี่อีกคนที่เป็นคนภายนอกที่เขามาสมัคร ไปรอสัมภาณ์ ตั้งแต่ 9 โมงเช้า แต่ได้สัมภาษณ์ตอนบ่าย 3 โมงเย็น แต่ได้สัมภาษณ์เพียงแค่ 5 นาทีเท่านั้น ในขณะที่คนส่วนใหญ่ ใช้เวลาสามเท่าของเวลาที่ผมสัมภาษณ์ พอได้สัมภาษณ์ ก็ได้แนะนำตัวเอง ด้านประวัติการศึกษา และประวัติการทำงาน มีอาจารย์ผู้หญิงแก่ท่านหนึ่ง ซึ่งไม่สนใจที่ผมพูด มั่วแต่หันไปคุยกับคนอื่น พอผมพูดแนะนำตัวจบก็หันมาถามว่าจบที่ไหน ถึง สามรอบ ไม่เข้าใจเหมือนกันว่า เธอฟังชื่อมหาวิทยาลัยที่ผมจบจากอเมริกาไม่รู้เรื่องหรือยังไง ถึงได้ถามแล้วถามอีก จากนั้นเธอได้ถามคำถามต่อที่ทำให้ผมอึ้ง ว่า มหาวิทยาลัยห้องแถวมีออกเกลื่อนกลาด แล้วมหาวิทยาลัยที่คุณจบ ล่ะ กพ รับรองเหรอ ผมก็ตอบไปปกติว่า รับรองครับ ใครจะเอาเงินล้านไปลงทุนกับมหาวิทยาลัยแบบนั้นกันล่ะครับ จากนั้นผมได้อธิบายรายชื่อวิชา ที่เรียนและ ชื่อหลักสูตรที่จบ เป็นภาษาอังกฤษ เธอก็ไม่เข่าใจ ผมอธิบายไปอีกสามรอบ นี้แสดงให้เห็นว่าเธอคงมีความรู้ทางภาษาอังกฤษที่ค่อนข้างจะจำกัดมาก จากนั้นเธอใส่คำถามต่อที่ทำให้ผมโกรธมากและไม่เชื่อว่าจะเป็นคำถามที่หลุดมาจากอาจารย์ระดับบริหารของที่นี้ เธอถามต่อว่า ที่บ้านทำอะไร ผมตอบไปว่าค้าขาย ของชำในตลาดสด เธอพูดว่า ไม่น่าเชื่อว่าทางบ้านเธอจะมีความสามารถส่งไปเรียนต่อนอกได้ ขายดีขนาดนั้นเลยเหรอ ผมโกรธมาก พยายามคิดในแง่ดีว่าอาจจะเป็นคำถามทดสอบอารามณ์ แต่คำถามอื่นอีกมากมายก็มี ไม่ถาม ถ้ามาถามคำถามนี้ที่อเมริกา เธอผู้นี้คงโดนผมฟ้องดูหมิ่นไปเรียนร้อยแล้วแน่นอน คำกถามงี่เงา เชิงดูถูกยังมีอีกเยอะ แต่ไม่อยากพูดถึง จึงทำให้ผมสรุปได้ว่าเป็นการดูถูกมากกว่าที่จะเป็นคำถามทดสอบอารมณ์ แต่ที่สงสารก็เห็นจะเป็นน้องอีกคนที่ไปสัมภาษณ์ โดนคำถามว่า เธอเส้นใคร ??? น้องถึงกับไปต่อไม่เป็นเลยทีเดียว นี้ก็แสดงให้เห็นแล้วว่า สถาบันนี้ไร้มาตราฐาน เล่นเส้นสาย อาจารย์บางคนถึงแม้จะเป็นผู้บริหารก็ไร้ซึ่งศักยภาพและความรู้ เป็นกบในกะลา แล้วอย่างนี้จะพัฒนาให้เด็กมีความรู้ ความสามารถได้อย่างไร ในเมื่อผู้สอนบางคนความรู้ความสามารถต่ำกว่ามาตราฐานซะเอง น่าสงสารเด็กและประเทศชาติไทย

จากคุณ : คนไร้เส้น
เขียนเมื่อ : 11 มิ.ย. 54 13:32:41 A:223.205.5.244 X: TicketID:320495

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com