Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

กระทู้ขอบ่น ถือ passport ไทย เหนื่อยมั้ยครับ กับการขอวีซ่า ติดต่อทีมงาน

ก่อนอื่นต้องบอกว่า กระทู้นี้ไม่ได้ตั้งขึ้นมาเพื่อตำหนิใคร หรือดูถูกประเทศตัวเองนะครับ
ผมเองก็ถือหนังสือเดินทางประเทศไทยมาตั้งแต่เกิดนั้นแหล่ะ และก็ภูมิใจที่เป็นคนไทย

แต่เหนื่อยจังเลยครับ เวลาต้องเดินทางไปประเทศต่างๆ
ผมเคยขอ schegen ครั้งหนึ่งเพื่อไปเที่ยว Netherlands
ซึ่งตอนนี้ผมอยู่อังกฤษ ซึ่งดันไม่ได้เป็นส่วนหนึ่งของ Schengen Countries
ต้องเตรียมเอกสารเยอะมากกกก ต้องนัดคิวล่วงหน้า ต้องเข้าไปยื่นด้วยตัวเองที่ลอนดอน
ต้องเสียค่าวีซ่าแพงๆ พอขอแล้วก็ได้ แค่ Single Entry มาแค่ 2 อาทิตย์

เพื่อนฝรั่งคนอังกฤษ เห็นผมเตรียมเอกสารยังตกใจเลยว่า ขอยากขนาดนั้นเลยเหรอ
เค้าไม่เคยรู้ว่าการขอวีซ่ายุ่งขนาดนี้ ผมก็นึกในใจ แน่หละ่สิ ยูถือพาสต์ปอร์ตของ UK นี่นา ไปที่ไหนก็สะดวก
เค้าถามผมคำถามหนึ่งว่า ยูจะไปเที่ยว แล้วต้องเหนื่อยกับการเตรียมเอกสารขนาดนี้ แล้วจะเที่ยวสนุกเหรอ
ผมก็อึ้งๆ ไป ตอบไม่ถูกเหมือนกัน

บางทีก็ให้นึกอิจฉาคนที่ถือพาสต์ปอร์ตอย่างประเทศญี่ปุ่น เกาหลี เยอรมัน อังกฤษนะครับ
จะไปเที่ยวไหน เมืองไหน ส่วนใหญ่ก็ไปได้เลย ไม่ต้องเหนื่อยเรื่องวีซ่า
แต่พอถือพาสต์ปอร์ตไทย ต้องยืนวีซ่าก่อนหลายเดือน แถมต้องลุ้นอีกว่าวีซ่าจะผ่านมั้ย

สิ่งที่ผมเสียดายที่สุดคือ ช่วงวันหยุด 2-3  วันติดต่อกัน
บางทีผมก็อยากซื้อทัวร์ หรือตั๋วถูกๆ แบบ Last minute ticket แล้วบินไปเที่ยวเลย
เพราะตอนนี้ผมอยู่อังกฤษ ตั๋วถูกๆ ไปเที่ยวเมืองต่างๆ ในยุโรปเยอะมาก
พวก EasyJet, Ryan Air Lufthanza แต่ก็ซื้อไม่ได้ จองล่วงหน้าไม่ได้ เพราะยังไม่มีวีซ่า

เศร้าครับ (T_____T) อยากให้ Passport ไทย สามารถเที่ยวได้ทุกที่เหมือนประเทศอื่น ในยุโรปบ้าง

จากคุณ : seabreeze_psu
เขียนเมื่อ : 13 มิ.ย. 54 21:04:15

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com