Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ] เกี่ยวกับวิธีการรับมือกับพวกชอบแกล้ง+ไถเงินเด็กAsain ติดต่อทีมงาน

(ยาวหน่อยนะคะ)
สวัสดีค่ะ ตอนนี้เราอยู่yr12 เรียนอยู่ที่ออสค่ะ อยู่มาได้หกเดือนกว่าๆแล้วค่ะ
ได้เรียนรู้อะไรเยอะมากแล้วก็เจอสิ่งที่ไม่เคยคิดว่าในชีวิตนี้จะเจอ อย่างเรื่องโดนแกล้งกับไถเงินค่ะ
โดนค่อยข้างบ่อยพอสมควรค่ะ อาจจะไม่แรงมากแต่ว่ามาอยู่ที่นี่คนเดียวไม่มีใครเลยก็เลยมีเศร้าบ้าง
ที่เคยโดนก็มีเด็กนักเรียนโรงเรียนเดียวกันขับรถมาแล้วปาแซนวิซใส่, ตะโกนทำให้ตกใจ, แซว, เขียนล๊อคเกอร์ แล้วก็โดนขอตังค่ะ
อยากจะปรึกษาเพื่อนๆพี่ๆในห้องไกลบ้านค่ะว่าพอจะมีวิธีการรับมือแล้วหรือโต้กลับไม่ให้เค้ามาเลิกเข้ามาวุ่นวายกับเรามั้ยคะ
เข้าใจว่าส่วนหนึ่งอาจจะเป็นเพราะบุคลิคลักษณะของเราด้วยเพราะปกติเราเป็นคนเงียบๆไม่ค่อยยุ่งกับใคร  ขี้อาย 555 (พึ่งมารู้เอาเร็วๆนี้ว่ายิ่งเงียบๆนิ่งๆนี่แหละถึงโดน -*-) ตอนนี้ก็พยายามปรับปรุงตัวเองอยู่

เลยอยากจะมาขอคำแนะนำหน่อยค่ะ

- มีวิธีที่จะพูดกลับไปเวลาเค้าพูดแซวมายังไงคะ บางทีก็แกล้งพูดแบบรัวๆไม่รู้เรื่ิองใส่เราด้วย แล้วพอเราถามกลับไปว่าอะไรนะเค้าก็หัวเราะกันเอง - * -

- จะปฎิเสธเวลาเค้าเข้ามาขอเงินยังไงดีคะ โดยเฉพาะเวลาเค้าเข้ามาเป็นกลุ่มใหญ่ๆทีเดียว คือเราเคยโดนคนเดินเข้ามาขอเงินเราเหรียญนึงประมานว่าอยากทำเท่โชว์ให้เพื่อนดู แต่ทั้งกลุ่มมายืนล้อมเราเลยค่ะ น่ากลัวมาก จะทำยังไงดีคะ เหรียญนึงอาจจะดูไม่เยอะ แต่สำหรับเรา เรายังหาเงินเองไม่ได้เลย มันเป็นเงินพ่อแม่ ต่อให้เซนต์นึงเราก็ว่ามันมีค่า ไม่อยากดูโง่+ง่ายในสายตาพวกนี้ด้วย -*-

ที่เรามาตั้งกระทู้นี้เพราะว่าไม่รู้จะปรึกษาใครแล้วจริงๆค่ะ ถามเพื่อนที่โรงเรียนเค้าก็ไม่เคยโดนแบบนี้เพราะเค้าไปไหนมาไหนกันเป็นกลุ่ม แต่ว่าเรามีเหตุจำเป็นต้องไปไหนมาไหนคนเดียวบ่อยๆเลยโดนบ่อยกว่าเค้าเลย ก็เลยอยากจะรู้ว่ามีวิธีไหนที่จะพอสวนกลับเค้าไปได้มั่ง อยากทำให้พวกนั้นมันอึ้งไปเลยว่าเราก็สู้คนนะ !! 5555

ยังไงก็ขอขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้านะคะ ขออภัยมันยาวมากจริงๆ

จากคุณ : นกน้อยในรังใหญ่
เขียนเมื่อ : 14 มิ.ย. 54 19:58:43

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com