Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถามเกี่ยวกับเรื่อง สินสมรส ค่ะ ติดต่อทีมงาน

มีคำถามอยากถามพี่ๆค่ะ

ตอนนี้ตัดสินใจซื้อบ้านกับสามี หนูไม่ค่อยมีความรู้เรื่องกฏหมายเกี่ยวกับทรัพย์สิน เมื่อวันก่อน สามีบอกว่า ชื่อเจ้าของบ้าน จะเป็นชื่อของทั้งสองคน คือ หนู และ สามี แต่ชื่อในการกู้ผ่อนบ้านจะไม่มีชื่อหนูอยู่ด้วย เพราะหนูไม่มีรายได้ (เป็นแม่บ้านไม่ได้ทำงานค่ะ) แต่สามีเค้ามีรายได้ค่อนข้างดี หนูไม่เข้าใจว่า ถ้าชื่อหนูไม่ได้อยู่ในชื่อผู้ร่วมกู้ หนูจะมีสิทธิ์เป็นเจ้าของบ้านหรือเปล่าคะ แล้วถ้ามีปัญหาหย่าร้างกันในภายหลัง (หวังว่าคงจะไม่เกิดขึ้น) หนูจะเสียสิทธิ์อะไรในตัวบ้านหรือเปล่าคะ แล้วข้อดีกับการไม่เป็นเป็นผู้ร่วมกู้ มีข้อดีข้อเสียอย่างไรบ้างคะ

ลืมบอกไปว่า บ้านอยู่ที่ Washington state ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : มู๋หวานอ้วน
เขียนเมื่อ : 15 มิ.ย. 54 06:43:37

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com