Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เรื่องการจดทะเบียนสมรสกับชาวต่างชาติ [ย้ายจาก : ] ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะ ดิฉันมีเรื่องมาสอบถามเพื่อให้หายสงสัยค่ะ เรื่องอาจจะยุ่งยากนิดนึงนะคะ
เรื่องมีอยู่ว่า

แม่ดิฉันไปอยู่อิตาลีนานจนได้รับสัญชาติแล้ว เมื่อประมาณ 3 ปีที่แล้วก็ได้พาน้าไปอยู่ด้วยและได้ทำวีซ่ามีอายุ 5 ปี(เรียกวีซ่าชนิดนี้ว่าอะไรดิฉันไม่ค่อยแน่ใจ)

แต่ระหว่าง 3 ปีนั้นน้าของดิฉันก็เจอคู่รักทางเน็ตเป็นชาวเนเธอร์แลนด์และได้ไปอยู่ด้วยกันที่เนเธอร์แลนด์ตั้งแต่ประมาณปีแรกที่ได้วีซ่าจากอิตาลี (เพราะตอนนี้ถ้าได้วีซ่าจากประเทศในยุโรป ก็สามารถเดินทางเข้าออกประเทศในทวีปนี้ได้โดยไม่ต้องขอวีซ่า)

แล้วตอนนี้แฟนของน้าดิฉันอยากจะจดทะเบียนสมรส แล้วน้าดิฉันต้องการเอกสารใบรับรองความเป็นโสดจึงให้ดิฉันทำเรื่องให้

คำถามคือดิฉันงงว่าจะทำยังไง แล้วต้องขอใบรับมอบอำนาจจากสถานทูตไหน อิตาลีหรือฮอลแลนด์ (เพราะน้าถือวีซ่าอิตาลีอยู่) แล้วจะสามารถจดทะเบียนได้มั้ยคะโดยทำเรื่องนี้ที่ฮอลแลนด์ โดยไม่ต้องยุ่งเกี่ยวกับทางอิตาลี เพราะแม่กับน้าทะเลาะกันตั้งแต่น้าจะไปอยู่กับแฟน แม่เลยจะไม่ช่วยเหลืออีกไม่ว่าเรื่องใดๆ

ตอนนี้จึงมีดิฉันที่อยู่เมืองไทยคอยช่วยเรื่องเอกสารอยู่ แต่ไม่รู้ขั้นตอนเลย รบกวนผู้รู้ช่วยตอบคำถามด้วยนะคะ เพราะว่าอาจจะต้องรีบทำเรื่องแล้ว (วีซ่าของน้าจะหมดปี 2012 แล้วค่ะ)

แล้วน้าของดิฉันจะมีสิทธิ์ได้อยู่ที่เนอเธอร์แลนด์รึเปล่าคะ

ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : sendho
เขียนเมื่อ : 21 มิ.ย. 54 23:54:43

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com