Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขั้นตอนการสมัคร WAH 2011 (Online) ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับ
เพิ่งอัพบทความในเวปเสร็จ เลยเอามาแชร์ให้เพื่อนๆในพันทิปที่สนใจโครงการ Work and Holiday ด้วยครับ ;)
==============================================
ขั้นตอนการสมัคร WAH 2011 (Online)

ขั้นตอนการสมัคร WAH 2011 (Online) : สำหรับWork and Holiday Australia และ Working Holiday Scheme New Zealand
หลังจากอัพโหลดเวอร์ชันแรก รายละเอียดการสมัครออนไลน์ (เวอร์ชันบทความ) ไว้สักพักตั้งแต่วันที่ 21 มิย.ที่ผ่านมา โดยใช้ไฟล์ และข้อมูลจากเพื่อนๆหลายๆคนที่ไปร่วมอบรมกันมา   ในที่สุดสท.ก็ประกาศอย่างเป็นทางการถึงเรื่องการสมัคร อ่านรายละเอียดเพิ่มเติมได้ใน สท.ประกาศอย่างเป็นทางการแล้ว      
วันนี้ผมจึงได้มาดูไฟล์ให้ละเอียดๆและรวบรวมขั้นตอนต่างๆไว้ให้อีกรอบครับ

โดยสรุปแล้วการสมัครออนไลน์ไม่มีอะไรซับซ้อนครับ  แค่อ่านไฟล์ที่สท.ไว้ให้จากที่นี่ก็รู้เรื่องพอสมควรสำหรับการกรอกเอกสารแล้วครับ ขั้นตอนการสมัครออนไลน์ หรือโหลดได้จาก ประกาศรับสมัคร และขั้นตอนการสมัครออนไลน์จากสท.ครับ เช่นกันในกรณีเข้าไปเวปสท.ไม่ได้

สำหรับขั้นตอนการสมัครไม่ได้ต่างอะไรกับที่อัพไปก่อนหน้านี้มากแต่จะรวบรวมและเรียบเรียงให้อ่านง่ายขึ้นในบทความเดียวครับ

กำหนดการ
Work and Holiday Australia

เปิดรับจำนวน 500 คนตามโควต้าของ Work and Holiday Australia
การสมัครออนไลน์จะมีขึ้นระหว่างวันที่ 4-11 กค. 2011
สท.จะเปิดให้สมัครออนไลน์ในวันที่ 4 กค. 2011 เวลา 9.00น. โดยจะปิดรับทันทีที่ได้ผู้สมัครครบ 500 คนครับ

การสัมภาษณ์กับสท.
ผู้ที่จองคิวสัมภาษณ์ 500 คนแรกทันจะต้องเลือกวันสัมภาษณ์ในขณะที่ทำการสมัครออนไลน์
โดยวันสัมภาษณ์จะแบ่งออกเป็นสามช่วงดังนี้ครับ
ช่วงแรก 19-22 กค.
ช่วงที่สอง 25-29 กค.
และวันที่ 1 สค.
เลือกวันแล้วไม่สามารถเปลี่ยนแปลงได้ครับ ถ้าไม่ไปถือว่าสละสิทธิ์ ดังนั้นเลือกกันดีๆนะครับ

การรับใบรับรองจากสท.
หลังจากผ่านการสัมภาษณ์และตรวจเชคเอกสารแล้ว ผุ้สมัครจะได้รับใบรับรองจากสท.ภายในเวลา 2-3 วัน

โดยสามารถเซ็นใบมอบอำนาจให้คนอื่นไปรับแทนได้ครับ

การขอวีซ่า
สามารถขอได้เลยหลังจากได้รับใบรับรองเลย เพราะสถานทูตออสเตรเลียเริ่มนับโควต้าใหม่ทุกวันที 1 กค. ของทุกปี
** อย่างไรก็ตาม การได้รับใบรับรองไม่ได้แปลว่าได้วีซ่านะครับ** อ่านเพิ่มเติม  ได้รับใบรับรองจากสท.= ได้วีซ่าจริงรึเปล่า?

Working Holiday Scheme New Zealand
สำหรับของ New Zealand เปิดรับจำนวน 100 คนครับ กติกาคล้ายๆกัน
การสมัครออนไลน์จะมีขึ้นในวันที่ 4กค. เช่นกันกับของออสเตรเลีย และกติกาเหมือนกันทุกอย่างจะต่างกันแค่วันสัมภาษณ์ซึ่งจะไปอยู่ในวันที่ 13-14 กค. 2011 ครับ

การยื่นวีซ่า
สถานทูตนิวซีแลนด์กำหนดให้เริ่มยิ่นวีซ่าได้ตั้งแต่วันที่ 12 กค. ครับ อ่านเพิ่มเติม สถานทูตินิวซีแลนด์แจ้งวันที่รับสมัคร WHS Visa แล้ว

สำหรับการสมัครวีซ่าออนไลน์ของนิวซีแลนด์ปีที่แล้วเต็มเร็วมากๆ เพราะคนอยากไปเยอะ แต่ปีนี้ด้วยเหตุการณ์ภัยพิบัติต่างๆที่เกิดขึ้นทำให้โครงการปีนี้ดูเหมือนจะเงียบๆลงไปบ้าง ยังไงลองดูกันครับว่าจะเต็มเร็วอีกมั้ย :>

หลักฐานที่ต้องเตรียม
สำหรับทั้งสองโครงการจะมีหลักฐานหลักๆสองอย่างที่จะต้องแสกนไปด้วยได้แก่

1) ภาพถ่ายขนาด 1 นิ้ว :เนื่องจากในรอบสัมภาษณ์กับสท. กำหนดไว้ให้ใช้รูปถ่าย 1 นิ้วดังนั้นภาพที่กำหนดไว้ตรงนี้จะเป็นภาพ 1 นิ้วไปด้วย
สำหรับผู้ที่มีรูปถ่ายสองนิ้วใช้ได้เหมือนกันระบบจะจัดการให้เองครับ
2) ผลภาษาอังกฤษ :
- ผล IELTS 4.5
- ปล TOEFL 133 สำหรับ computer based, หรือ 450 สำหรับ paper based test or หรือ 45-46 สำหรับ internet-based test
**ผลเหล่านี้ต้องอายุไม่เกิน 2 ปี ทั้งตอนยื่นกับสท. และยื่นกับสถานทูตนะครับ**

3) หลักฐานการเรียนระดับ Post secondary school (ปริญญาตรีและ dioloma ได้ครับ) ที่มีเวลาเรียนไม่ต่ำกว่าสองปี (ในกรณีเรียนในไทย) โดยโปรแกรมที่เรียนจะต้องมีการสอนเป็นภาษาอังกฤษทั้งหมด (เอกภาษาอังกฤษ แต่โปรแกรมภาษาไทย ไม่ได้นะครับ)
หรือใบที่จบระดับ Diploma ขึ้นไปในออสเตรเลียครับ
คลิกเพื่อดูตัวอย่างใบรับรองว่าเรียน English Program อ่านเพิ่มเติมเกี่ยวกับ หลักฐานทางด้านภาษา
**ประเภทของไฟล์ภาพที่จะอัพโหลดจะต้องเป็น jpeg ครับ**
[ ในเอกสารบอกว่า เป็น jpeg/png หรือ gif ครับ แต่เทียบกับ jpeg แล้ว png หรือ gif จะมีขนาดใหญ่กว่าดังนั้นใช้ jpeg ก็ง่ายดีครับ]

เมื่อทราบกำหนดการและเอกสารที่ต้องเตรียมแล้ว เรามาดูกันว่าต้องกรอกข้อมูลอะไรกันบ้างที่ไหน อย่างไรครับ :)

การสมัครและการกรอกข้อมูล

1. เข้าเวปไซต์ สท.

2. คลิก"โครงการความร่วมมือระหว่างไทย - ออสเตรเลีย - นิวซีแลนด์ (Work and Holiday Visas & Working Holiday Scheme) **ตอนนี้จะยังไม่ให้คลิกครับ จะมีไอคอนโผล่มาตอนวันที่ 4 กค. เวลา 9.00น.**

3. เวปไซต์จะพาเรามาหน้านี้ครับ

4.จากนั้นให้กด "คลิกที่นี่" ดังภาพ(ด้านบน) แล้วระบบจะพาเราไปยังหน้าถัดไป ซึ่งจะมีชื่อโครงการให้เลือกว่าจะสมัคร Work and Holiday Australia

หรือ Working Holiday New Zealand ดังภาพด้านล่างครับ

5. เมื่อเราคลิกสมัครไปแล้วหน้าจอต่อไปจะให้เรากรอกหมายเลขบัตรประชาชน

ในการกรอกหมายเลขบัตร จะต้องกรอกให้ถูกเป๊ะ ถ้าพลาดระบบจะเตือนมา และเราต้องกรอกใหม่ซึ่งจะเป็นการเสียเวลาดังนั้นพยายามกรอกให้ถูกๆแต่ต้นไปเลยดีกว่า
6. เมื่อกรอกถูกต้องระบบจะพาเราไปยังหน้า ยอมรับข้อตกลง ให้ติ๊กเลือก "ยอมรับข้อตกลง" และคลิก "ยืนยัน" ครับ

7. เมื่อยอมรับข้อตกลงกันเสร็จแล้ว เราจะสามารถเริ่มกรอกข้อมูลได้เลยครับ

รายละเอียดที่ต้องกรอกในหน้านี้ครับ:

**เวลากรอกดูดีๆว่าตัวไหนจำเป็นต้องกรอก จะมีดอกจันทร์อยู่ครับ (ตามรูปนะครับ ไม่ใช่ตามลิสต์ด้านล่าง)**
รายละเอียดส่วนตัว
1.รูป : Browse แล้วเลือกรูปไว้ก่อนเลยจะได้ไม่ลืมครับ
2.คำนำหน้าชื่อภาษาไทย
3. ชื่อ และ นามสกุล
4.คำนำหน้าภษาอังกฤษ
5) ชื่อ และนามสกุลภาษาอังกฤษตัวพิมพ์ใหญ่่
6)เพศ
7) เชื้อชาติ
8)สัญชาติ
9) ศาสนา
10) วันเดือนปีเกิด : ให้ระบุเป็น ddmmyyyy ใบรูปแบบพศ. เช่นเกิด 11 มีค. 2530 ก็เป็น 11032530
11) อายุ : คำนวนไว้เลยตอนก่อนกรอกเลยก็ได้ว่าตอนนี้กี่ขวบกับอีกกี่เดือนแล้ว
12) สภานภาพ
ที่อยู่ปัจจุบัน (ที่ๆอยู่จริงๆ)
13)เลขที่
14)หมู่ที่
15) สถานที่ : หมายถึงชื่อตึก ชื่ออพาร์ทเมนท์
16)ตรอก/ซอย
** สำหรับ ตำบล อำเภอ จังหวัด ให้พิมพ์ตำบลอย่างเดียว แล้วระบบจะเลือก อำเภอและจังหวัดมาให้เอง : ถ้าพิมพ์เองไปจะใช้ไม่ได้ครับ ต้องให้ระบบเลือก**
17)ตำบล/แขวง**
18)อำเภอ/เขต**
19)จังหวัด **
20) รหัสไปรษณีย์
21)โทรศัพท์บ้าน
22)โทรศัพท์มือถือ
23)โทรสาร
24) email
รายละเอียดเบื้องต้น (การศึกษา/อาชีพ)
อาชีพ
25)อาชีพ
26)ตำแหน่ง
27) สถานที่ทำงาน
28)โทรศํพท์
29)โทรสาร
30) ระยะเวลาการทำงาน
การศึกษาสูงสูด
31) สถาบัน
32) วุฒิ : มี drop down list ให้เลือก
33)สาขา

34.ทักษะการใช้ภาษาอังกฤษ : เลือกอย่างใดอย่างนึง ระหว่าง
- ผลการทดสอบความรู้ภาษาอังกฤษ (IELTS/TOEFL: โดยมี ผลคะแนน/วันที่ผลออก/วันหมดอายุ เตรียมไว้ให้พร้อม : formatวันแบบเดิม ;11 ธค. 2553 = 11122553)
- หลักฐานทางการศึกษา : เลือกประเภทหลักฐานและอย่าลืมแบนไฟล์นะครับ
35. บุคคลที่ติดต่อได้กรณีฉุกเฉิน :กรอกเลขที่บัตรประชาชน คำนำหน้า ชื่อ นามสกุล ความสัมพันธ์ รายละเอียด ช่องทางติดต่อ
รายละเอียดเกี่ยวกับบิดามารดา

36.ข้อมูลบิดา : เลชที่บัตรประชาชน คำนำหน้า ชื่อ นามสกุล อายุ อาชีพ สถานที่ทำงาน ตำแหน่ง ช่องทางต่ิดต่อ
37ข้อมูลมารดา : เลชที่บัตรประชาชน คำนำหน้า ชื่อ นามสกุล อายุ อาชีพ สถานที่ทำงาน ตำแหน่ง ช่องทางต่ิดต่อ
บุคคล/หน่วยงานที่ท่านรู้จักในประเทศที่ท่าจะไป (ถ้ามี)
38ถ้าไม่มีก็เว้นว่างไว้ ถ้ามีและคิดว่าเค้าจะเป็น reference ให้เราได้ถึงค่อยใส่ไป
39 แผนการเดินทาง
ใช้ได้ทั้งภาษาไทยและภาษาอังกฤษ แต่ไหนๆก็จะต้องเขียนภาษาอังกฤษให้สถานทูตแล้ว เขียนไว้เลยก็ดี
แต่ถ้าใครเขียนอังกฤษไม่ทัน สท. ไม่ว่าอะไรกับเวอร์ชันภาษาไทยครับ

อย่างที่เคยกล่าวไปแล้วว่าผมคิดว่าการนำตัวอย่างแผนการเดินทางมาแปะไว้ให้เลยอาจจะเป็นผลเสียมากกว่าผลดี

เพราะอาจจะมีบางคนที่ก้อปไปใช้เลยโดยไม่เปลี่ยนรายละเอียด ถ้าส่งกันไปแบบนั้นเลยจะไม่ส่งผลดีแน่ๆครับ ดังนั้นเลยไม่แปะให้ แต่ลงไกด์ไว้ให้นะครับ

ของปีนี้ผมเองยังไม่ได้เขียนให้เลย ยังไงอ่านของเจ๊เกวลินไปก่อนครับ

++แนะนำสั้นๆเรื่องการเขียนแผนการเดินทางค่ะ++

หน้าสุดท้ายที่ต้องกรอกข้อมูลแล้ว อีกนิดเดียวว :)

จากคุณ : testdive
เขียนเมื่อ : วันต่อต้านยาเสพติดโลก 54 02:37:29

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com