Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

แชร์ประสบการณ์ขอวีซ่านักเรียนอเมริกา F-1 ในที่สุดก็ได้ เยส! ติดต่อทีมงาน

สวัสดีคะวันนี้เราจะมาขอแชร์ประสบการณ์ของวีซ่านักเรียนนะคะ
เพิ่งกลับมาจากสัมภาษณ์เมื่อกี่เลยคะ
ก่อนอื่นเนื่องจากบ้านเราอยู่พัทยาเลยต้องตื่นตั้งแต่ตี 4
และออกจากบ้านก่อน ตี 5 ไปถึงสวนลุม
ประมาณ6.30 แต่ไปถึงหน้าสถานทูต เกือบ 7 โมงเช้าคะ
แต่พอไปถึงแล้วคนต่อคิวยาวมากกกกก
ยาวกว่าเมื่อวันที่ 29 มิถุนาที่เราไปเสียอีกคะ

ครั้งแรกไปถึงงงตึบ ทำไมมี 2 แถวหว้า
เมื่อครั้งที่แล้วที่คุณพ่อคุณแม่มาทำวีซ่ายังมีแค่แถวเดียวเลย
สรุปก็คือเขาจัดให้เข้าตามเวลาจอง
จากนั้นก็ไปยืนต่อแถวสักพักก็มีพี่เสื้อชมพูออกมา
บอกให้คิวรอบ 7.45 ออกไปเราก็ออกไปต่อแถว
ก็ไม่ค่อยนานเท่าไรนะคะสักพักก็ได้เข้าไปในตัวอาคาร

~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~

1.ตรวจและฝากของ
พอเข้าไปแล้วพี่รปภ.จะรอให้คนเข้ามาก่อนสัก10-15คน
จากนั้นก็เริ่มอธิบายเป็นทั้งภาษาไทยและภาษอังกฤษ
เรื่องสิ่งของที่สามารถนำเข้าไปได้และเอาเข้าไม่ได้

เอาเข้าได้ – เงิน/กระเป๋าตัง/กระเป๋าถือ/หนังสืออ่านเล่นแก้เบื่อ/
เอกสาร/ซอง/แฟ้ม/ปากกา/ดินสอ และอื่นๆ
ที่ท่างพี่รปภ.บอกยกเว้นห้ามนำเข้า

ห้ามนำเข้า – โทรศัพท์/Mp3/mp4/หูฟัง/อุปกรณ์สื่อสารและคอมพิวเตอร์โน้ตบุ๊กทุกชนิด/
บัตรประชาชน/ใบขับขี่ และอื่นๆซึ่งเราจำไม่ได้

พอรับฝากเสร็จก็อย่าลืมเอาบัตรเลขที่ฝากของด้วยนะคะ
เพราะเราลืมแบบว่าตอนนั้นตื่นเต้นอยู่เลยลืม
เลยโดนพี่รปภ.แซวไป 1 ดอก 555+
จากนั้นก็ให้ใบสีฟ้ามาเพื่อนับไปกรอกสำหรับใช่ส่งpassport
(ถ้าเราผ่านอ่านะ) แล้วก็ต้องส่งกระเป๋าให้พี่รปภ.เอาไปแสกนด้วย
จากนั้นพี่รปภ.ถึงจะให้เราเดินผ่านเครื่องตรวจ
เเล้วถึงจะค่อยผ่านประตูเข้าไปด้านในได้คะ

~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~

2.ตรวจเอกสารและสัมภาษณ์เล็กน้อยโดยคนไทย

พอเปิดประตูเข้าไปก็ต้องเดินไปทางขวามือจะมี 2 ช่องให้ไป
คือสำหรับขอวีซ่าชั่วคราวและสำหรับผู้มีสัญชาตือเมริกา
เราก็เดินไปต่อแถวที่ขอวีซ่าชั่วคราว
ตอนนี้ที่เราต่อแถวแถวยังไม่ยาวเท่าไรเลยไม่ได้รอนานมากนัก
(น่าจะ เกือบ 20 นาทีมั้งคะไม่มีนาฟิกาอ่ะ)
ระหว่างรอเราก็กรอกเอกสารใบสีฟ้ารอไปด้วยเพราะจะได้ไม่รอนาน
พอถึงคิวพี่เสื้อชมพูก็เรียกให้เอาเอกสารไปให้พี่เขาจัด
ก็ส่งให้พี่เขาทั้งปึกเลย พี่ๆจัดเสร็จ(ใส่แฟ้มใสแยกให้ของทางสถานทูต)
บอกให้เราเดินไปต่อแถวเพื่อสัมภาษณ์เล็กน้อย
ระหว่างที่รอเราก็ค่อยฟังไปด้วยว่าโดนถามอะไรกันบ้าง
แล้วก็สังเกตคนสัมภาษณ์ด้วย ช่อง 1 เร็วสุดพี่เขาไม่ถามอะไรมาก
แต่ช่อง 3 นานสุดและเจ้าหน้าที่ไม่ยิ้มเลยหน้ากลัวอ่ะ
แบบว่าช่อง1-2ปล่อยผ่านไปแล้ว2-3คน
แต่ช่อง3คนเดียวยังไม่เสร็จ
พอใกล้ถึงเราจนท.ช่อง1 ลุกออกไปซะงั้นเรากลัวว่าจะได้ช่อง 3
แต่พอดีช่อง 2 คนที่สัมภาษณ์ช่อง 2 ออกมาก่อนเลยโชคดีไป แหะๆ

เรา - สวัสดีคะ (ยืนซองเอกสารที่เตรียมไว้ให้พี่)
จนท.- ใบทรานสคริปอยู่ไหนคะ
เรา – อยู่ในนั้นคะ
จนท – อ้อคะ เคยขอวีซ่าอเมริกามาก่อนหรือเปล่าคะหรือว่านี้เป็นครั้งแรก
เรา – ครั้งแรกคะ
จนท. ไปเรียนอะไรคะ
เรา – XXX XXX
จนท – อะไรนะคะ
เรา – XXXX อธิบายใหม่ยาววววว
จนท – คะแล้วไปกี่ปีคะ
เรา – 4 ปีคะ
จนท. – มีญาติหรือคนรู้จักอยู่ที่อเมริกาไหมคะ
เรา – ไม่มีคะ
จนท – คะ(แล้วก็พิมพ์แก๊กๆ)
(แล้วก็ให้เราแสกนนิ้วทั้ง10และยืนซองเอกสารมาคืนพร้อมบัตรคิว)
เข้าไปนั่งรอด้านในได้เลยคะ

แบบว่ารู้สึกว่าตัวเองโดนถามไม่เยอะเท่าไร
เพราะเห็นบ้างคนโดนสักถามเยอะมาก
แต่บ้างคนเห็นโดนตรวจเอกสารเสร็จเขาก็ปล่อยเข้าเลย
ไม่ต้องมาสัมภาษณ์ด้านหน้าอีก ไม่ทราบว่าทำไมเหมือนกันคะ

~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~

3.รอ – และสัมภาษณ์

ในที่สุดก็เข้าไปในห้องสัมภาษณ์แล้ว และอยากจะบอกว่าประตูหนักมากอ่ะ
สงสารคนแก่ที่ต้องผลักประตูเข้ามาจริงๆ
เข้าไปถึงก็ยืนงงแปปนึง แล้วก็เข้าไปนั่งรอที่เก้าอี้สีน้ำเงิน
แอร์เย็นสบายมากเลย รู้สึกว่าเรานั่งรอได้เกือบ 10 นาทีมั้งคะ
แล้วก็โดนเรียกคิว ของเราได้เลขที่ลงท้ายด้วย 0 เลยได้อยู่หลังสุดของแถว
ซึ่งจะมีพี่เสื้อชมพูเดินเข้ามาถามเป็นระยะๆว่า น้องเบอร์อะไรคะ
แบบนี้อยู่ 3-4 รอบได้มั้ง -*- จากนั้นเรายืนรออยู่นานเหมือนกัน
ใกล้ๆถึงคิวได่ไปสัมภาษณ์แล้วก็ตื่นเต้นมาก
แบบว่าระหว่างรอมันนานมากเลยดูว่าคนสัมภาษณ์แต่ละคนจะเป็นยัง

สรุปคือ

เจ้าหน้าที่สัมภาษณ์ผู้หญิงถามละเอียดยิบ ซึ่งโชคดีที่มีแค่คนเดียว
อยู่ช่อง 12 แบบถามเยอะมากและหน้าไม่ยิ้มเลยอ่ะ
แต่ช่อง 10 กับ 11 เป็นผู้ชายใส่แว่นทั้ง 2 คน และยิ้มแย้มดูใจดีมาก
และเห็นคนที่เข้าไปก็ผ่านตลอด
(ของผู้หญิงก็ผ่านนะคะ แต่ถามเยอะมากเลย)

ครั้งแรกลองๆคำนวณดูแล้ว เราน่าจะได้ช่อง 10 ไม่ก็ 11
เพราะรออีก 2 คนก็ถึงคิวเรา
(ขอเรียก Aคนนี้จะโดนสัมภาษณ์เป็นคนต่อไป กับ Bอยู่หน้าเราและอยุ่หลัง A)
พอถึง A เอโอนเรียกไปช่อง 12 เราก็เย้! ไม่โดนช่อง 12 แล้ว
เพราะคนที่โดนสัมภาษณ์ช่อง 10 กับ 11 โดนสัมภาษณ์ไปพักนึงแล้ว
ไกล้จะออกแล้ว เราก็หลงดีใจที่ไหนได้ A เข้าไปสัมภาษณ์ไม่ถึง 2 นาทีมั้งเสร็จแล้ว

ตอนนั้นใจหาบวาบเลยอ่ะนึกว่าอยู่ๆเขานึกจะสัมภาษณ์เร็วๆซะอีก
จากนั้น B ก็โดนเรียกไปช่อง 12 รออีกแปปช่อง 11 ก็ว่างพอดีเลย
โลงอกอ่ะได้ช่อง 11 เป็นช่องที่พ่อและแม่เราได้มาสัมภาษณ์ด้วยพอดี
เดินไปถึง ก็ไหว้งามๆและบอกสวัสดีไปที่นึง
จนท.ก็บอกสวัสดีครับเป็นภาษาไทยสำเนียงน่ารักเชียว 555+

จากนั้นเราก็ต้องรอแปปเพราะเขาหันไปคุยกับจนท.คนอื่น
ได้เวลาเตรียมใจพักนึงก็เริ่มโดนสัมภาษณ์

(ไม่มีการถามว่าไทยหรืออังกฤษเพราะโดนสัมภาษณ์เป็นภาษาอังกฤษเลย)

จนท. – โอเคครับ ส่ง(ซอง)มาเลยครับ (เช็คๆสักพัก) ไปทำอะไรที่อเมริกาครับ
เรา  - เรียน Business คะที่ XXXXX community college
จนท – แสกนนิ้วชี้ขวาครับ
จนท. - เรียน high school ที่ไหน
เรา – ที่ XXX คะ
จนท. – ใบวุฒิการศึกษาอยู่ไหนครับ
เรา – ฉันไม่มีใบ diploma คะ
จนท – (พิมพ์แก๊กๆนานอยู่ นึกว่าจะไม่ผ่านแล้วซะอีก) ไปเรียน 4 ปีใช่ไหมครับ
เรา – ใช่คะ
จนท. - @#$#$##
เรา - ??? again please
จนท – @#$#$@$%
เรา – TT__TT หนูไม่เข้าใจอ่ะ เเว๊! เลยบอกเขาไปว่าไม่เข้าใจ
จนท – โอเคๆ (แล้วก็พิมพ์แก๊กๆๆ เราก็ TOT ซวยละ)
จนท. – ทำไมคุณถึงเรียนไม่จบ ทำไมถึงออกมากจาก high school กลางคัน แล้วละหว่างที่ไม่ได้เรียน high school ช่วง 3 ปีนี้ทำอะไร
เรา – ตรงนี้ขออธิบายเป็นภาษาไทยได้ไหมคะ (คือเรื่องมันยาวเลยขอพูดไทยดีกว่า ภาษาอังกฤษยิ่งไม่แข๊งแรงอยุ่แหะๆ)
จนท – โอเคครับ
เรา – คะ คือ XXXX ระหว่างที่ XXX ก็เรียนเบเกอร์รี่ไปด้วยคะ
จนท – โอ้ เบเกอรรี่หรอ (แล้วก็ยิ้มๆ ใจเริ่มหายฝ่อละ แหะๆ)
(แล้วท่านจนท.ก็พิมพ์แก๊กๆๆๆ สักพักก็เอาใบสีฟ้าไปเขียน ตอนนี้เห็นก็แบบ ผ่านแล้ว ผ่านแล้วใช่ไหม ><)
จนท. – เอาใบนี้ไปยืนที่ไปรษณีย์ด้านหน้านะครับ (พูดไทยสำเนียงน่ารักอ่ะ)
เรา – ผ่านใช่ไหมคะ (ปากฉีกยิ้มไปละตาหยีเชียว)
จนท. – ครับ (และยิ้มตามแบบเอบหัวเราะเรานิดหน่อย แม้ก็คนมันดีใจนี้คะ)
เรา – Thank you, Thank you

เรารีบยิบใบสีฟ้าไปเลย แบบกลัวเขาเอาคืน 555+
แล้วก็เดินออกจากห้องสัมภาษณ์ไปเลย
แบบว่าตอนเดินอออกไปนี้มีแต่คนมอง
แล้วก็ยิ้มให้เราด้วยแบบว่าคงรู้อ่ะ ว่าเรายิ้มแบบนี้ผ่านแล้ว เขิน!

~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~

4.กรอกชื่อที่อยู่ - แฮ็ปปี้เเต่ไม่เอนดิีง

พอมาถึงขั้นตอนนี้ก็แบบว่า ฮู้~ โล้งผ่านแล้ว เยส~
(แต่คิดในใจนะคะ ไม่กล้าทำ อาย )
ออกมาแล้วก็เดินไปทางขวาตรงห้องไปรษณีย์ไปยืนต่อแถวสักพัก
ถึงคิวก็ยืนใบสีฟ้าให้จนท.ไป แลวจนท.ก็ยืนซองไปรษณีย์สีเหลืองซองใหญ่มาให้
เรานำไปกรอก เราก็เขียนชื่อนามสกุลเป็นภาษาอังกฤษ
ส่วนที่อยู่เขียนเป็นภาษาไทย
แล้วนำซองไปให้จนท.ที่นั่งอยู่ด้านนอกแล้วให้ซองที่เขียนชื่อที่อยู่เสร็จให้เขาไปเป็นอันเสร็จคะ

แล้วก็บิลที่เขาให้มาก็ต้องเก็บด้วยเพราะมันมีเลขทะเบียนอยู่
ต้องเก็บไว้จนกว่าจะได้passport คืน
ถ้าหายเขาจะได้เช็คให้ว่ามันหลงไปอยู่ไหนแล้ว
เพราะงั้นอย่าทิ้งกันนะคะ

จากนั้นก็เสร็จเรียบร้อยคะ เดินออกไปเอาของที่ฝากแบบยิ้มแก้มปริ้ไปตลอดทางเลย
เพราะก่อนโดนสัมภาษณ์เรากังวลเรื่องที่เราเรียนไม่จบค่อนข้างมาก
กลัวจะไม่ผ่าน แต่พอผ่านไปแล้วก็โลงเลย(พอโลงแล้วก็หิว~)

จบแล้วคะสำหรับวันนี้รู้สึกเหนื่อยและมีความสุขมาก
กว่าจะกลับถึงบ้านก็บ่าย 3 เข้าไปแล้วเลยแอบงีบไปได้ชั่วโมงนึง คึคึ

ตอนนี้เรื่องต่อไปต้องจัดการก็คือเรื่องจองหอ,จ่ายค่าเทอม,
ตั๋วเครื่องบินและจัดของเข้ากระเป๋า
ตรงนี้อาจมีบ้างส่วนที่คงต้องมาขอคำแนะนำจากพี่ๆทุกคนในห้องนี้ด้วยนะคะ

ขอบคุณที่เข้ามาอ่านค่า ^O^

แก้ไขเมื่อ 12 ก.ค. 54 17:24:32

จากคุณ : pocky419
เขียนเมื่อ : 12 ก.ค. 54 17:16:32

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com