Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รวมประโยคสัมภาษณ์วีซ่าอเมริกา ทั้งภาษาไทยและอังกฤษเท่าที่จะหาได้ ติดต่อทีมงาน

ถาม Why do you want to travel to the USA?
ตอบ บอกเหตุผลไปเลยค่ะว่าจะไปทำไม เยี่ยมญาติ ท่องเที่ยว อะไรก็ว่าไปค่ะ

ถาม How long will you stay in the US?
ตอบ จะอยู่นานเท่าไรก็บอกไปค่ะ แต่ต้องให้ตรงกับในข้อมูลที่กรอกด้วยนะคะ

ถาม Where will you stay in the US?
ตอบ จะไปพักที่ไหน กับใครต้องแจ้งที่อยู่ให้ละเอียดด้วยนะคะ

ถาม How much expense do you expect from this trip?
ตอบ ถ้าใช้เงินตัวเองก็ต้องโชว์ค่าใช้จ่ายให้ครอบคลุมกับเงินที่มี หรือถ้ามีสปอนเซอร์เซ็นรับรองไปเลยค่ะ

ถาม Who is sponsoring you?
ตอบ ใครออกค่าใช้จ่ายให้คุณ ต้องแจ้งให้สถานทูตทราบด้วยว่ามีความสัมพันธ์อะไรกับคุณ

ถาม What does your ………… do?
ตอบ ไม่ว่าสถานทูตจะถามว่าใครก็ต้องตอบให้ได้ตามความจริงนะคะ

ถาม Where does your ……………. stay in the US?
ตอบ ตอบไปเลยค่ะว่าคนที่คุณจะไปหา ไปพักด้วยอยู่ที่ไหน ทำงานอะไร

ถาม Can I have the contact details of your ………?
ตอบ เอาที่อยู่ เบอร์โทรติดต่อ อีเมล์ให้เค้าไปเลยค่ะ (อยากได้นักก็เอาให้เค้าไปเลยค่ะ)

ถาม Do you have relatives in the US? Who are they? / Do you know anyone in there?
ตอบ ตอบไปค่ะว่า yes or no แล้วค่อยบอกว่าคนคนนั้นเป็นใคร เกี่ยวข้องอะไรกับเรา รู้จักกันได้อย่างไร

ถาม How long has your ………. been in the US?
ตอบ บอกสถานทูตไปค่ะว่าคนที่คุณรู้จักในอเมริกาอยู่ที่นั้นมานานเท่าไรแล้ว

ถาม What is the legal status (What visa) of your ………?
ตอบ สถานทูตอาจจะถามถึงสถานภาพวีซ่าของคนที่คุณรู้จักในอเมริกาว่าอยู่ที่นั้น ด้วยวีซ่าอะไร (ในกรณีที่คุณมีญาติหรือคนรู้จักอยู่ที่นั้นผิดกฎหมายหรือเคยทำเรื่อง เปลี่ยนสถานะวีซ่า คุณไม่ควรบอกว่ารู้จักอย่างยิ่งค่ะ)

ถาม Have you booked airline tickets?
ตอบ ตอบไปค่ะว่าจองแล้วหรือยัง ถ้าจองแล้วโชว์หลักฐานให้สถานทูตดูด้วยค่ะ

ถาม Have you been to US before?
ตอบ เคยหรือไม่เคยก็ตอบไปค่ะ ว่าคราวที่ไป ไปด้วยวีซ่าอะไร

ถาม Did you ever go abroad before?
ตอบ เคยไปที่ไหนมาบ้างบอกสถานทูตไปเลยค่ะ (พาสปอร์ตขาวสะอาดก็ไม่ต้องกลัวนะคะ ตอนเราขอพาสปอร์ตเรายังใหม่ๆซิงๆเลยด้วยซ้ำไปค่ะ)

ถาม What do you do in Thailand?
ตอบ อยู่ที่นี่ทำงานอะไรก็บอกไปค่ะ เป็นเจ้าของกิจการ หรือไม่มีงานทำ หรือเกษียณก็ต้องบอกค่ะ

ถาม Who will take care your business when you are visiting US?
ตอบ ถ้าทำงานบริษัท สถานทูตคงไม่ถามค่ะ แต่ถ้าเป็นเจ้าของกิจการ อาจจะต้องโดนถามข้อนี้แน่ๆค่ะ บอกให้ได้นะคะว่าใครทำแทน

ถาม Could you please show me your business card?
ตอบ ข้อนี้หลายๆคนอาจจะไม่เคยโดนถาม แต่เรากับน้าเราโดนค่ะ เผื่อไว้ก็ดีนะคะ สำหรับพวกรับงาน Freelance ทั้งหลาย

ถาม Will you come back to Thailand after your visit?
ตอบ ตอบไปเลยค่ะว่า แน่นอน 100%

ถาม How can you assure me that you will come back?
ตอบ ก็คือเราจะทำให้สถานทูตแน่ใจได้อย่างไรว่าเราจะกลับมา และนี่ก็คือที่มาของหนังสือรับรองตนเองที่แนะนำให้เขียนค่ะ

เครดิต เจ้าของคำสัมภาษณ์นี้ไม่รู้เอาของใครมา ขอโทษที่ไม่ได้ขอแล้วก็ขออนุญาตโพสเพื่อเป็นความรู้แก่ท่านอื่นนะคะ ขอบคุณคะ

จากคุณ : linna
เขียนเมื่อ : 14 ก.ค. 54 13:06:07 A:118.172.141.86 X: TicketID:240045

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com