Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

Finance VS. MBA ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับ เพื่อนๆ Pantip ทุกท่าน
วันนี้มีเรื่องขอปรีกษาหน่อยครับ
คือผมพึ่งจบ Chemical Engineering ครับ แล้วคิดว่าจะต่อโทเลย แต่ยังเลือกสาขากับ Uni ไม่ค่อยถูกครับ ว่าจะไป USA น่ะครับ
ที่ผมสงสัยคือ ขออนุญาต แยกเป็นข้อๆนะครับ

1. MBA major finance กับ Master of finance เรียนต่างกันมากรึเปล่าครับ พอจะมีหลักสูตรมาให้เทียบมั้ยครับ

2. ผมลองเข้าไปดูหลาย U แล้ว (USA) ไม่ค่อยเจอที่สอน Finance ให้ ป.โท เลย พอจะมีที่แนะนำมั้ยครับ

คือโดยจริงๆผมค่อนข้างอยากเรียนการเงินครับ แต่เปิดหาตาม Website ของมหาลัย ส่วนใหญ่มีแต่ MBA ทั้งนั้นเลย ก็เลยอยากเทียบ MBA กับ Finance น่ะครับ

3. Financial Engineering มี U ไหรสอนบ้างน่ะครับ ผมค่อนข้างสนใจเหมือนกัน แต่พึ่งเจอของ UCLA ที่เดียวเองครับ

ยังไงก็ขอคำแนะนำด้วยนะครับ

จากคุณ : DarkKira
เขียนเมื่อ : 21 ก.ค. 54 16:33:58

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com