Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อยากไปเรียนต่อโทที่สวีเดน ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ ติดต่อทีมงาน

เพิ่งจะจบตรีจากอเมริกาค่ะ BA in Business Economics แต่ใจจริงสนใจธุระกิจโดยเฉพาะ Entrepreneurship แต่สอบติดมหาลัยที่ไม่มีคณะนี้น่ะค่ะ เราก็ได้รวบรวมข้อมูลมหาลัยต่างๆ มามากพอสมควร จริงๆ ศึกษาเรื่องเรียนต่อมาตั้งแต่ปีที่แล้วแล้วน่ะค่ะ แต่บางทีข้อมูลบางอย่างก็คงต้องมาถามเอาจากคนที่มีประสบการณ์ อยากทราบว่ามหาลัยแต่ละที่มันรับยากมั้ย คือเรากลัวว่าจะไม่มีที่เรียนน่ะค่ะ เท่าที่ดูไว้ก็มีดังต่อไปนี้(ที่เรา meet requirements):

Lund
Stockholm School of Economics
Jonkoping
Stockholm University, School of Business

คือไม่เน้นเรื่องชื่อเสียงมาก คิดว่าไปที่ไหนก็ต้องได้ประสบการณ์ดีๆ อยู่แล้ว เห็นตัวเลขสถิติจำนวนนร.ต่างประเทศที่สมัครลดลงไปมากๆ หลังเค้าเริ่มเก็บค่าเทอม(ลดไป 70 กว่า %) แต่เค้าก็ว่ากันว่ามันก็ยังเข้ายากอยู่ดี เลยอยากมาถามคนที่มีประสบการณ์หน่อย น่ะค่ะ ตอนนี้กลัว+เครียดมากเลย

คือแต่ละที่เค้าเน้นอะไรเป็นพิเศษมั้ยคะ อย่างเช่น เกรด letter of motivation คะแนนGRE/GMAT ประสบการณ์การทำงาน หรือว่า letter of recommendation (บางที่ก็ไม่ require แต่บอกว่าส่งก็ได้ ถ้าเราแนบไปด้วยจะช่วยมั้ยคะ) มีคำแนะนำอะไรบ้างมั้ยคะ

อ้อ แล้วก็ที่ Jonkoping นี่เค้าดูแต่ใบปริญญากับเกรด อย่างงี้ถ้าเกรดสูงมีโอกาสมากกว่าหรือเปล่าคะ แล้วมหาลัยนี้เค้ารับสมัครผ่านเวบของมหาลัยด้วยหรือเปล่า หรือว่าต้องผ่าน studera อย่างเดียวคะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

แก้ไขเมื่อ 23 ก.ค. 54 16:44:17

จากคุณ : RabuRetta
เขียนเมื่อ : 23 ก.ค. 54 12:31:30

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com