Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอคําแนะนําเรื่องเอกสารประกอบการขอเชงเก้นวีซ่าด้วยครับ ติดต่อทีมงาน

ตอนนี้ผมเป็นนักเรียนที่อังกฤษ กลับมาไทยชั่วคราวและจะกลับไปอังกฤษช่วงปลายเดือนสิงหาครับ
เลยวางแผนว่าจะไปยุโรปช่วงกันยา ทีนี้จะขอวีซ่าที่สถานฑูตออสเตรียในไทย แต่มีข้อสงสัยบางประการอยากรบกวนสอบถามครับ
1.กรณี statement หรือสมุดบัญชีย้อนหลัง 6 เดือน เนืองจากผมเป็นนักเรียน ไม่มีรายได้ที่แน่นอน แต่มีบัญชีของตัวเอง(เป็นบัญชีร่วมกับแม่) แต่มีเงินไม่มากนัก ข้อนี้ผมจะยื่นทั้งบัญชีร่วมดังกล่าวและใช้บัญชีของแม่อีกบัญชีนึงในฐานะ sponsor ได้หรือเปล่าครับ  
หรือควรจะยื่นเฉพาะบัญชีของแม่แต่อย่างเดียว  กรณีนี้ต้องทําเป็นหนังสือรับรองเพิ้มเติมหรือเปล่าครับว่าบัญชีดังกล่าว จะรับรองผมในฐานะผู้เดินทาง

2.เรื่องหลักฐานการจองโรงแรม วางแผนว่าจะจองอยู่ hostel ครับ
ซึ่งอาจจะจองผ่านพวก hostelworld.com ซึ่งให้จ่ายเงินมัดจําไปก่อน 5%  
หลักฐานจากการจองผ่านเว็บพวกนี้เพียงพอที่จะใช้ในการขอวีซ่าหรือเปล่าครับ  
(เกรงว่าสถานฑูตอาจมองว่าเงินที่จ่ายมัดจําไปไม่มากพอที่จะน่าเชื่อถือ ฯลฯ)

3.หนังสือรับรองการทํางาน
กรณีผมเป็นนักเรียนยื่นเพียงแค่หนังสือรับรองสถานะความเป็นนักเรียนก็เพียงพอแล้วใช่ไหมครับ
แต่หนังสือรับรองผมมีแค่เป็นตัวสําเนาที่ปริ้นท์ออกมาจากที่มหาลัยส่งมาให้  ผมจะส่งสําเนาบัตรนักศึกษาไปน่าจะพอเป็นประโยชน์หรือไม่ครับ

4.หลักฐานการจองเครื่องบิน  
วางแผนว่าจะเริ่มเดินทางจากลอนดอนไป salzburg ก่อน ซึ่งอาจจะเป็น ryan air ซึ่งต้องจ่ายเงินเลย  พอจะมีวิธีการไหนไหมครับที่จะ book ตั๋วโดยไม่ต้องจ่ายเงินเลย
(เหมื่อนปกติที่จองผ่านเอเจนซี่ในเมืองไทย ซึ่งเค้าจะสามารถบุ๊คให้เราไว้ได้ก่อน โดยยังไม่ต้องจ่ายเงิน)  
ในทริป ผมวางแผนอีกว่าหลังจากออสเตรีย จะไปเชค ฮังการี สโลวาเกีย สโลวาเนียอีก นอกจากตั๋วเครื่องบินขากลับไปลอนดอนแล้ว  ผมต้องยื่นหลักฐานการเดินทางอื่นๆจําพวกตั๋วรถไฟ หรือตั๋วเครื่องบินที่แสดงการเดินทางระหว่างประเทศหรือระหว่างเมืองเหล่านี้ไหมครับ  
ปล นอกจากแสดงหลักฐานในการจองที่พักในแต่ละเมือง หรือประเทศแล้ว  เราจําเป็นต้องอธิบายถึงแผนการเที่ยวของเราไหมครับ ว่าวันไหนจะเริ่มจากที่ไหน ไปพักที่ไหน แล้วไปสิ้นสุดที่ไหน

ขออภัยด้วยนะครับ คําถามค่อนข้างยาวไปนิดนึง เว็บสถานฑูตก็ไม่ได้คําตอบที่ละเอียดพอ แล้วก็ลอง search ในหลายๆเว็บดูก็ยังไม่ได้ข้อมูลที่ตรงสักทีเดียว เลยอยากรบกวนท่านๆในนี้กรุณาแบ่งปันข้อมูลด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ

จากคุณ : stopquitceasepause
เขียนเมื่อ : 26 ก.ค. 54 03:11:27

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com