Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สอบถามแม่บ้านญี่ปุ่น เรื่อง จดทะเบียน และเปลี่ยนสถานะวีซ่าค่ะ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะชาวไกลบ้านทุกคน
เรากำลังจะแต่งงานค่ะ ว่าที่สามีเป็นคนญี่ปุ่น ตอนนี้อยู่ในขั้นตอนการเตรียมเอกสาร ปวดหัว และท้อแท้มากๆ ค่ะ

ในเคสปกติ จดทะเบียนสมรสที่ญี่ปุ่นก่อน แล้วฝ่ายไทยเอาไปดำเนินเรื่องที่ไทย พอได้ใบพำนักแล้วก็ขอวีซ่าคู่สมรส (ขั้นตอนและเอกสารที่ต้องใช้ระหว่างนั้นก็เยอะมากพอสมควร) แต่เคสของเรา เราอยู่ที่ญี่ปุ่นแล้วค่ะ กำลังจะเรียนจบปริญญาโท มีวีซ่านักเรียนอยู่แล้ว จดทะเบียนแล้วก็ตั้งใจจะเปลี่ยนสถานะวีซ่าเป็นคู่สมรส

สิงหานี้ เราจะกลับบ้าน ไปขอหนังสือรับรองความเป็นโสด กับคัดสำเนาทะเบียนบ้าน ตั้งใจว่า พอแปลเสร็จแล้วจะให้คุณแฟน เอาไปยื่นพร้อมกับใบคำร้องแต่งงานที่ญี่ปุ่น (ให้แฟนไปคนเดียว) พอได้โทเซกิฯ มาแล้ว ให้เค้าส่งมาให้เราที่ไทย แล้วเราก็จะไปดำเนินการขอใบสถานะครอบครัวที่ไทย ต้นเดือนกันยา กลับมารับปริญญาที่ญี่ปุ่น ก็จะได้ยื่นเรื่องขอเปลี่ยนสถานะวีซ่าจากนักเรียนเป็นวีซ่าคู่สมรส

ปัญหาคือว่า ...
จากที่หาข้อมูลมาหลายๆ แหล่ง บางแหล่งบอกว่า ถ้ากรณีที่เรามีวีซ่าญี่ปุ่นอยู่แล้ว ตอนยื่นเอกสารแต่งงาน ต้องไปทั้งฝ่ายชายและฝ่ายหญิง แล้วก็บอกด้วยว่า พอได้โทเซกิฯ มาแล้ว ต้องไปยื่นที่สถานทูตไทยที่โตเกียว เอาเอกสารไปทำต่อที่ไทยไม่ได้

ถ้าเป็นเคสนี้เนี่ย เราต้องบินไปกลับหลายรอบมากๆ เลย เวลาเราก็ไม่ค่อยมีด้วยค่ะ เพราะ เดือนตุลานี้ ว่าที่สามีของเรา จะย้ายไปทำงานที่ยุโรปค่ะ (นานเท่าไหร่ไม่รู้) เราก็เลยอยากจัดการเปลี่ยนสถานะวีซ่าญี่ปุ่นให้เสร็จไป จะได้ไม่ต้องขอใหม่ตอนกลับมา (ที่ยังไม่ได้จดทะเบียนและเปลี่ยนสถานะวีซ่าก่อนหน้านี้ เพราะเราติดพันธะในเรื่องทุนฯ ต้องมีวีซ่านักเรียนเท่านั้น)

ก็เลยอยากถามเพื่อนๆ ว่า ให้คุณแฟนไปยื่นคนเดียวได้ไหมคะ หรือว่าอนุโลมไม่ได้ เราต้องไปด้วย

คำถามข้อที่สองก็คือ การเปลี่ยนสถานะวีซ่าเนี่ย ต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง แล้วใช้เวลานานเท่าไหร่ ถ้าหากยื่นเรื่องเปลี่ยนสถานีวีซ่าญี่ปุ่น ไปพร้อมๆ กับขอวีซ่าเชงเก้น จะมีปัญหาไหม

ข้อที่สาม พอแต่งงานแล้ว เราอยากจะเก็บนามสกุลไทยเอาไว้เป็นชื่อกลาง อันนี้ในทางปฏิบัติ ทำได้ไหมคะ แล้วมีขั้นตอนยังไงบ้าง

ขอบคุณมากๆ ค่ะ

จากคุณ : mkjap
เขียนเมื่อ : 26 ก.ค. 54 20:48:44

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com