Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

กำลังจะเดินทางด้วยพาสสองเล่ม ขอถามเพื่อความแน่ใจอีกรอบ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะ

เข้ามาหาความรู้จากห้องไกลบ้านมาได้ระยะหนึ่งแล้ว ความรู้เพิ่มขึ้นมากและค่อนข้างมั่นใจขึ้นที่จะใช้พาสสองเล่มในการเดินทาง แต่กรณีเราเป็นจากไทย ไป ญี่ปุ่นนะคะ

ตอนนี้ตื่นเต้นมากเพราะเตรียมเดินทางโดยใช้พาสปอร์ต 2 เล่มเป็นครั้งแรก (อเมริกัน-ไทย) พาสอเมริกันยังไม่เคยมีประทับตราใดๆ เลยค่ะ (เป็นหน้าโล่ง)
เพราะต่ออายุในไทยแล้วไม่ได้ไปไหน

ขอสรุปตามความเข้าใจอีกรอบนะคะว่าเข้าใจถูกต้องรึเปล่า กลัวอ่ะค่ะ ^^

1 ไปเคาน์เตอร์สายการบินที่สุวรรณภูมิ ยื่นพาสอเมริกันเพื่อรับ boarding pass
2 กรอกเอกสารใบขาเข้าขาออกให้เรียบร้อย ผ่านตม.ขาออก ยืนพาสไทย พร้อม boarding pass ให้เจ้าหน้าที่ประทับตรา
3 เข้าญี่ปุ่น ใช้พาสอเมริกัน (ปกติเค้าจะถามมั้ยว่ามาจากไหน)
4 ออกญี่ปุ่น ใช้พาสอเมริกัน
5 กลับเข้าไทย ยื่นพาสไทยตามปกติ (ปกติเค้าจะถามมั้ยว่าไปไหน)

แบบนี้เข้าใจถูกมั้ยคะ กลัวเข้าญี่ปุ่นไม่ได้หรือโดนตม.ไล่กลับมาค่ะ

ขอบคุณมากๆ สำหรับทุกคำตอบนะคะ

จากคุณ : nok noi
เขียนเมื่อ : 28 ก.ค. 54 17:40:48 A:180.183.9.60 X: TicketID:095619

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com