Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ช่วยร่วมออกความคิดเห็นเพื่อช่วยผมตัดสินใจด้วยครับ ว่าผมควรกลับเมืองไทยหรือไม่ ติดต่อทีมงาน

ตอนนี้ผมทำงานอยู่ต่างประเทศ มาหลายปีแล้วทำงานประจำในออฟฟิส ทีนี้มีจุดที่ทำให้ต้องตัดสินใจว่าจะกลับเมืองไทยหรือไม่ เนื่องจากได้งานที่น่าสนใจมาครับ แต่ตัวผมเองยังไม่สามารถตัดใจจากการที่ผมใช้ชีวิตอยู่ต่างแดนมานานครับ

ขอความคิดเห็นดังนี้นะครับ

ถ้าทุกท่านทำงานอยู่ต่างประเทศ มีงานการที่มั่นคง มีความก้าวหน้าพอประมาณ แต่งานที่ทำคุณไม่ได้ชอบเท่าไหร่ แต่ให้ทำก็ยังทำได้ ประกอบกับมีเงินเดือนที่มากกว่าค่าเฉลี่ยของคนทั่วไป ทำให้มั่นใจว่าถึงอยู่ก็ไม่มีปัญหา แต่ว่าขาดในเรื่องของครอบครัว และเพื่อนฝูงที่จะคบหา แต่ให้อยู่ไปก็ไม่ได้มีผลกระทบอะไร แต่หน้าที่การงานก็คงไปตันที่ระดับหนึ่งเนื่องจากเราๆไม่ใช่คนหัวสี

ส่วนถ้ากลับประเทศ งานการมั่นคงแต่รายได้ต่อเดือนก็หายไป 60-70% เนื่องจากเรื่องค่าครองชีพ แต่สิ่งที่ได้กลับมาคืองานและตำแหน่งหน้าที่ที่อยากได้ และครอบครัว เพื่อนฝูงที่หายไป แต่นั่นก็แลกด้วยการทำงานที่หนักขึ้นและเวลาสวนตัวที่ลดลงแน่นอน

ถ้าเป็นทุกๆท่านจะเลือกเดินเส้นทางไหนครับ ผมมีคำตอบอยูในใจบ้างแต่อยากรู้ว่า ถ้าเป็นคนอื่นจะเลือกเดินทางไหนครับ ใช้อะไรเป็นหลักในการเลือก

ขอความเห็นด้วยนะครับ

จากคุณ : กลับไม่กลับ
เขียนเมื่อ : 30 ก.ค. 54 19:45:42 A:115.64.46.235 X: TicketID:324690

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com