Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

(เกย์) วีซ่าของคนจีนที่จะมาทำงานเเละใช้ที่เมืองไทยระยะยาวสามารถขอเป็นเเบบไหนได้บ้างครับ ติดต่อทีมงาน

ไม่เเน่จะว่าตั้งกระทู้ถูกที่หรือเปล่านะครับ ผมติดต่อถามเรื่องห้องตั้งกระทู้กับทางทีมงานไปสองวันเเล้วยังไม่ว่างตอบกลับมาก็เลยลองโพสดูเลยเเล้วกัน

เรื่องของผมมันคาบเกี่ยวกับการทำงาน เรื่องวีซ่า เเละประสบการณ์ชีวิตเนาะ เริ่มเลยเเล้วกัน

ผมกับเเฟนเพิ่งคบกันเเละมีเเผนจะใช้ชีวิตอยู่ด้วยกัน เค้าเป็นคนจีน เรียนจบเเล้วกำลังทำงานด้าน marketing ที่โน่นครับ เราวางเเผนจะอยู่ด้วยกันที่เมืองไทย ตอนนี้กำลังศึกษาข้อมูลที่เป็นไปได้ครับ ผมมีคำถามเเละอยากให้เพื่อนๆช่วยเเชร์ประสบการณ์หน่อยครับ

1.ถ้าเเฟนผมย้ายมาเมืองไทย มาทำงานบริษัทที่บ้านเราพอจะมีบริษัทไหนบ้างมั้ยครับที่รับคนจีนเข้าทำงานเเละจำเป็นมั้ยครับที่ต้องทำงานกับบริษัทจีนในไทยเท่านั้น ถึงจะได้วีซ่าทำงาน และผมจะช่วยหางานให้เค้าได้จากที่ไหนบ้างครับ

2.เรื่องวีซ่าครับ ถ้าเเฟนผมเค้าอยากอยู่เเละทำงานที่เมืองไทยอย่างถาวรเนี่ย เราต้องทำเช่นไรครับถึงได้วีซ่าเเบบถาวร มีสิทธิ์ได้ไหมครับ

3.ถ้าเค้าไม่ทำงานบริษัทเเต่เราเปิดร้านกาเเฟ หรือร้านหนังสือเล็กๆด้วยกันเนี่ย เราจะขอวีซ่าอะไรได้บ้างครับเพื่อที่ว่าเค้าจะได้อยู่เมืองไทยนานๆ

4. อยากถามผู้มีประสบการณ์ครับ ว่าคุณเคยต้องมีความรู้สึกหรือผ่านประสบการณ์เเบบนี้มั้ยครับ เเล้วเราจะมีทางออกได้อย่างไรบ้างครับ ผมเองคิดไว้ว่าบางทีอาจย้ายไปอยู่ต่างประเทศด้วยกันเลยอาจง่ายกว่าเช่น ประเทศสิงโปร์ เเต่ก็คิดว่าอยู่ที่เมืองไทยก็น่าจะดีจะได้ดูเเลพ่อเเม่ได้ด้วย ถึงเเม้จะมีปัญหาใหญ่ที่ตามมาคือเรื่องการยอมรับเเต่ก็ต้องพิสูจน์ตัวเองครับ

รบกวนด้วยนะครับ

จากคุณ : koon_kai
เขียนเมื่อ : 3 ส.ค. 54 16:47:28

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com