Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สอบถามเรื่องขั้นตอนการจดทะเบียนสมรสที่ญี่ปุ่นค่ะ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะ ขอความกรุณาจากผู้มีประสบการณ์เรื่องการจดทะเบียนที่ญี่ปุ่นด้วยค่ะ
คือตอนนี้เป็นนักศึกษาอยู่ มีแพลนจะแต่งงานต้นปีหน้าค่ะ โดยฝ่ายชายจะย้ายไปอยู่ไทย
คราวนี้วีซ่าเราจะหมดกลางเดือนธันวาคมนี้
เลยตั้งใจว่าจะจดทะเบียนสมรส และทำเรื่องตามกฏหมายที่ต้องทำที่นี่ให้เสร็จ
ก่อนวีซ่าหมดและบินกลับไทยเดือนธันวาคมค่ะ

หลังจากหาข้อมูลมาจากหลายๆที่แล้วเริ่มงงๆว่าตกลงต้องทำอะไรบ้าง
ตามที่เข้าใจคือ

1. เอาคัดสำเนาทะเบียนบ้าน พร้อมฉบับแปลทั้งสองภาษา และใบรับรองความเป็นโสด
พร้อมฉบับแปลมายื่นขอจดทะเบียนที่ญี่ปุ่น โดยฝ่ายชายจะใช้ โคะเซกิโทฮ่ง ถูกต้องไหมคะ

2. พอจดทะเบียนสมรส และได้ทะเบียนครอบครัวใหม่แล้ว ก็เอาไปยื่นจดทะเบียนตามกฏหมายไทย
สามารถทำได้ที่สถานทูตไทย หรือสถานกงสุล ถูกต้องไหมคะ

คำถามนะคะ กรณีของเราจะกลับไทยอยู่แล้ว การจดทะเบียนตามกฏหมายไทย
เก็บไปทำที่ไทยก็ได้ใช่ไหมคะ  และถ้าจะเปลี่ยนนามสกุลก็ไปเปลี่ยนที่ไทยทีเดียวได้ใช่ไหมคะ
หรือว่าต้องทำเรื่องเปลี่ยนนามสกุลที่นี่เลย

ถ้ามีขั้นตอนอะไรที่ตกหล่นไป หรือความเข้าใจผิดพลาด ขอความกรุณาอธิบายให้หน่อยนะคะ
ขอบคุณมากๆค่ะ

จากคุณ : littlejt
เขียนเมื่อ : 9 ส.ค. 54 17:01:25

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com