Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เมื่อไหร่จะขอสัญชาติอังกฤษให้แก่ลูกติดได้หรือต้องอยู่ในอังกฤษกี่ปีถึงจะขอได้คะ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะคนอ่านทุกคน ขอบคุณที่คลิกเข้ามาอ่านนะคะ คือมีเรื่องอยากสอบถามผู้รู้เกี่ยวกับการขอสัญชาตืิอังกฤษให้กับเด็กไทยที่ย้ายตามแม่ไปอยู่อังกฤษหน่ะค่ะว่าเมื่อไหร่จะขอสัญชาติอังกฤษได้คะ บางคนบอกว่าต้องรอให้ครบ 3 ปี บางคนในเว๊บอื่นๆบอกว่าหากเด็กอยู่ครบ 2 ปีก็ขอได้แล้ว ตอนนี้ลูกสาวอายุจะครบ 16ปี ในปีหน้า และอยู่อังกฤษมาเกิน 2ปีแล้วค่ะ

อยากทราบว่าจะสามารถขอสัญชาติอังกฤษได้ทันทีในปีนี้ได้รึเปล่าคะ?เพราะลูกอยากเดินทางไปสกีทริปกับเพื่อนที่โรงเรียนในปีหน้า ซึ่งโรงเรียนเค้าจัดไปกันทุกปี แต่ตอนนี้ลูกถือพาสไทยและวีซ่าเป็นแบบ ILR เท่านั้น ลูกก็กลัวว่าไม่มีพาสปอร์ตอังกฤษก็จะทำให้เค้าแตกต่างจากเพื่อนฝรั่งคนอื่นๆที่ถือพาสปอร์ตอังกฤษก็สามารถเดินทางไปต่างประเทศได้เลยแต่หากเขายังถือพาสไทยจะทำให้ยุ่งยากหน่ะค่ะ

อิชั้นก็เห็นว่าลูกน่าจะขอสัญชาติอังกฤษได้แล้วและหากขอได้ก็จะได้ขอพาสปอร์ตอังกฤษตามไปด้วยเลย แต่ไม่แน่ใจเรื่องกฏระเบียบที่เปลี่ยนแปลงตลอดเวลา จึงขอถามผู้รู้ค่ะว่าการขอสัญชาติอังกฤษสำหรับเด็กต่างชาตินี่ต้องทำไงบ้าง แม่เป็นบริติชและถือพาสอังกฤษมานานแล้วค่ะ ส่วนลูกสาวก็อยู่ในความปกครองของแม่คนเดียวมาตลอด สามีคนอังกฤษของอิชั้นเค้าไม่ได้รับลูกสาวเป็นลูกบุญธรรมค่ะ

ขอขอบคุณทุกคนที่แนะนำและช่วยตอบนะคะ

ด้วยความเคารพค่ะ

จากคุณ : Anna
เขียนเมื่อ : 18 ส.ค. 54 13:09:44 A:124.121.40.89 X: TicketID:309048

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com