Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มาเล่าให้ฟังค่ะ GRE Revised version ติดต่อทีมงาน

เผื่อว่ามีใครสงสัยว่ามันต่างจากเดิมยังไงนะคะ เพิ่งไปสอบมาเมื่อเช้าอ่ะค่ะ
ต้องบอกก่อนเลยนะคะ ว่าเราไม่เคยสอบเวอร์ชั่นเก่า แต่พอรู้แนวการสอบแบบเก่าคร่าวๆจากซีดีกับหนังสือที่ใช้อ่านเตรียมสอบอ่ะค่ะ

เริ่มแรกลงทะเบียนเสร็จก็รอเรียกชื่อเข้าห้องตามปกติค่ะ เข้าไปก็ไปนั่งอ่าน instruction คลิก continue อย่างเมามันส์ จากนั้นเริ่มสอบ section 1/6 คือ Analytical writing ค่ะ แบ่งเป็น 2 ส่วนตามปกติ มี agree/disagree (30 นาที) แล้วก็ argrument (30 นาที) ค่ะ
แต่เราเคยเห็นข้อสอบเก่าเนี่ยมันมี 2 หัวข้อให้เลือกใช่ป่ะคะ อันนี้มีอันเดียว ไม่มีทางเลือกให้อ่ะค่ะ (หรือว่า มีแล้วเราไม่รู้ว่ามันเลือกได้ ใครเลือกได้ช่วยบอกวิธีด้วยนะคะ - -') ก็เลยเขียนไปตามที่หัวข้อเค้าขึ้นมาให้นั่นแหละค่ะ จัดไป..

ผ่านไปถึง section 2/6 อันนี้เจอ verbal ค่ะ 20 ข้อ 30 นาที (อันนี้ไม่แน่ใจเวลานะคะ) verbal แบบใหม่นี้มีข้อสอบ 2 แบบค่ะ คือ เติมคำกับบทความ

แบบเติมคำ มีประมาณ 4 รูปแบบนะคะ
1) 1 ช่องว่าง 1 ชุดคำตอบ (มี 5 ตัวเลือก ให้เลือกอันเดียว)
2) 2 ช่องว่าง 2 ชุดคำตอบ (มีชุดละ 3 ตัวเลือก ตัวเลือกแต่ละชุดเป็นอิสระต่อกัน เลือกชุดละ 1 คำตอบ)
3) 3 ช่องว่าง 3 ชุดคำตอบ (ลักษณะเหมือนข้อ 2)
4) 1 ช่องว่าง 1 ชุดคำตอบ 6 ตัวเลือก ให้เลือก 2 คำตอบที่ถูกต้อง

หมายเหตุ : การจะได้คะแนน คือ ตอบถูก 100% นะคะ คือถ้าให้ตอบ 2 ตัวเลือก ก็ต้องตอบให้ถูกทั้ง 2 ตัวเลือกถึงจะได้คะแนนอ่ะค่ะ

ส่วนประเภทบทความก็เหมือนข้อสอบแบบเดิมนะคะ

มาถึง section 3/6 เป็น quantitative ค่ะ 20 ข้อ 35 นาที เป็นเรื่องที่ดีมากค่ะ ที่ gre revised เนี่ย มีเครื่องคิดเลขมาให้ด้วย โฮะๆๆ เปิดมาข้อแรกบังเอิญเป็นการเปรียบเทียบอัตราส่วน ก็เลยใช้เครื่องคิดเลขมันซะเลยค่ะ ประหยัดเวลาหารยาวลงไปเยอะดีค่ะ

ส่วนลักษณะข้อสอบ quan ก็เหมือนๆเวอร์ชั่นก่อนนะคะ ต่างตรงที่บางข้อจะต้องตอบมากกว่า 1 ตัวเลือก คือ จาก 5 ตัวเลือกเนี่ย ตัวเลือกไหนเป็นไปได้ก็ต้องกาทั้งหมด แล้วก็มีแบบเป็นช่องว่างๆให้ใส่ตัวเลขได้ตามใจชอบด้วยค่ะ

จบ section 3/6 ประมาณ 11 โมงกว่าๆ ได้เบรค 10 นาที อย่าลืมตุนเสบียงไปกินตอนเบรคด้วยนะคะ ช่วงท้ายๆจะช่วยได้มากค่ะ อิอิ

เบรคเสร็จกลับมาก็เจอ section 4/6 อันได้แก่ verbal ค่ะ รูปแบบข้อสอบเหมือน section 2/6 เด๊ะๆเลยค่ะ

จากนั้น ก็เป็น section 5/6 เป็น quantitative อีกรอบค่ะ รูปแบบเหมือนเดิมทุกประการกับ section 3 ค่ะ

section 6/6 เจอ verbal อีกแร้วค่ะ สรุป ทำ verbal ไปสามรอบ เนื้อหาแบบเดิมๆ  คือ เติมคำกับบทความ

สรุปค่ะ สอบไปทั้งหมด 6 section มี Analytical writing 1 section, verbal 3 section และ quantitative 2 section ค่ะ

ข้อแตกต่างที่เราพบคือ
- ข้อสอบสามารถคลิกดูทั้งหมดก่อนได้นะคะ ว่า 20 ข้อเราจะเจออะไรบ้าง ย้อนกลับไปกลับมาได้ เลือกว่าจะทำข้อไหนก่อนได้ มีปุ่ม mark ไว้ได้ แล้วก็กลับไปแก้ไขคำตอบได้ค่ะ มีปุ่ม review ดูได้ว่าข้อไหนตอบแล้ว ข้อไหนยังไม่ตอบ
- มีเครื่องคิดเลขให้ อันนี้รักมากกกก
- ไม่มี analogies and antonyms (แต่เราว่า antonyms เนี่ยมาใหม่ในรูปของ synonyms คือ ข้อสอบเติมคำประเภท 1 ช่องว่าง ตอบได้ 2 ตัวเลือกนั่นแหละค่ะ)
- เหมือนส่วน writing เวลาที่ให้น้อยลงใช่ป่ะคะ แล้วก็ไม่มีหัวข้อให้เลือกทำแล้ว (หรือป่าว)

สุดท้าย คะแนนที่ออกเค้าบอกมาเป็นช่วงคะแนนอ่ะค่ะ ไม่ได้บอกเป็นตัวเลขเป๊ะๆ (งงๆเน๊อะ) คะแนนจริงจะได้ตอนเดือนพฤศจิกายนค่ะ (สงสัย ets คงกำลังเก็บข้อมูลหาสูตรคำนวณคะแนนอยู่ แหงมๆ)

จบแล้วค่ะ หวังว่าคงมีประโยชน์กับคนที่กะลังเตรียมตัวสอบอยู่นะคะ  เพื่อนๆที่สอบแล้วมาช่วยกันแชร์ประสบการณ์กันนะคะ

ปล. เรายังข้องใจอยู่นะคะ ว่าตกลงหัวข้อ writing เนี่ย มันยังมี choice ให้เลือกเขียนได้อยู่หรือป่าว - -'

แก้ไขเมื่อ 18 ส.ค. 54 18:11:55

จากคุณ : std dev
เขียนเมื่อ : 18 ส.ค. 54 17:49:08

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com