Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เคยอยู่เมกา แล้วตอนนี้ให้เพื่อนใช้หมายเลข Social (SSN) ของเราทำงานอยู่ที่นั่น เราจะกลับไปเที่ยวจะมีปัญหาตอนขอวีซ่าไหม ติดต่อทีมงาน

รบกวนถามผู้รู้ ไม่ทราบว่าพอจะมีใครรู้บ้างรึเปล่าคะ

คือเราเคยอยู่อเมริกา ตอนนี้กลับมาไทยได้สามปีแล้ว แต่มีเพื่อนที่อยู่เมกาคนนึงเขาใช้หมายเลข social ของเราเพื่อทำงาน และทำธุรกรรมต่างๆ เช่น เปิดเครดิตการ์ด เปิดคอนแทคโทรศัพท์ ภายใต้ชื่อเรา แล้วก็เสียภาษีด้วยเป็นชื่อเราหมดเลย ซืึึ่งก็ใช้ตามปรกติไม่ได้มีปัญหาอะไรแต่เป็นในนามของเรา เขาใช้มาสองสามปีแล้ว เพราะเพื่อนเราคนนี้ไม่มีหมายเลข social เราให้เขายืมใช้เองเพราะไม่คิดว่าจะได้กลับไปเมกาอีก แต่ตอนนี้คิดว่าอยากจะไปเที่ยวไม่ทราบว่าตอนขอวีซ่าจะมีปัญหารึเปล่าคะ ถ้าเขาตรวจพบว่าทำไมตัวเราอยู่ไทยแต่ปรากฎข้อมูลว่าเราทำงานอยู่ที่เมกา ถ้าเราบอกตามตรงว่าให้เพื่อนใช้จะมีความผิดมากหรือเปล่า หรือถ้าเราบอกว่าเราไม่รู้เรื่อง มีคนเอาหมายเลขของเราไปใช้แล้วเพื่อนเราจะมีปัญหาหรือเปล่าคะ คือเราทำงานอยู่ไทยตอนนี้มีงานที่มั่นคง มีกิจการส่วนตัวแต่แค่อยากไปเที่ยวเฉยๆ น่ะค่ะ

ใครทราบรบกวนแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

จากคุณ : someone like me
เขียนเมื่อ : 21 ส.ค. 54 04:39:25

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com