Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เริ่มเรียนคันจิตรงไหนก่อนดีค่ะ อึดอัดใจอ่านคันจิไม่ออก ติดต่อทีมงาน

อยู่ญี่ปุ่นมา 4 ปี ฮิรากานะ คาตาคานะอ่านเขียนได้  พูดสนทนาทั่วไปพอไหว  แต่มีปัญหามากตรงที่อ่านคันจิไม่ออกค่ะ  

เมื่อก่อนตอนไม่ท้อง ก็ไปเรียนภาษา แต่พอท้องใหญ่ก็เลิกเรียนแล้วไม่ได้จับหนังสืออีกเลย

พอลูกเข้าโรงเรียนอนุบาล ยังพอไหวค่ะ ถามคนโน้นคนนี้ได้บ้างเรื่องเอกสารจากรร.   แต่พอประถม โรงเรียนเดิมเขารู้ว่าเราอ่านคันจิไม่ได้ เอกสารต่างๆที่ให้มา จะเขียนฮิรากานะกำกับข้างบนหมดเลยค่ะ   แล้วพอย้ายมาที่ใหม่ ยากม๊ากมากค่ะ

เพื่อนของสามี ที่ทำงานบริษัทกฏหมายก็อยากชวนไปทำงานด้วย  แต่ก็อยากได้ภาษาญี่ปุ่นระดับ 2 โอว...แล้วจะไปได้อย่างไรคะเนี่ย พูดยังไม่ถูกไวยกรณ์เลย  

ขอถามแล้วกันค่ะ คันจิเริ่มเรียนยังไงคะ แล้วทำยังไงถึงจะจำได้ ใช้งานได้จริงๆ   เป็นไปได้ไหมที่เราจะอ่านได้ โดยที่เขียนไม่ได้ เพราะใช้คอม มันเปลี่ยนฟอนท์ได้น่ะค่ะ บางครั้งมันก็ทำให้เราไม่รู้ว่าตัวนี้เริ่มเขียนตรงไหนก่อน

แล้วการพูดให้ถูกไวยกรณ์  จำเป็นต้องอ่านจากหนังสือเรียนเท่านั้นใช่ไหมคะ....  ดิชั้นมีโอกาสได้ใช้ญี่ปุ่นทุกวัน จากการพาลูกไปทำกิจกรรม  แต่ก็ไม่รู้ว่าตัวเองพูดได้ดีหรือแย่แค่ไหน  ก็คุยๆกับเขาไปทั่วค่ะ  

แล้วสอบวัดระดับ เขาทำอย่างไร ติดต่อสอบแบบไหนบ้างคะ

ขอคำแนะนำด้วยค่ะ  เบื่อมากที่ทำอะไรไม่ได้เลยค่ะ  ทั้งที่มีโอกาสดีๆหลายอย่างที่หยิบยื่นมาให้

จากคุณ : Mnki
เขียนเมื่อ : 4 ต.ค. 54 06:38:19

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com