Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

. . . +++ ขอคำแนะนำสำหรับเอกสารที่จะใช้ยื่นให้ ตม. ขาเข้าที่อเมริกาดูค่ะ +++ . . . ติดต่อทีมงาน

คือว่าอาเรา  เค้าจะมางานรับปริญญาของเราปลายปีนี้คะ
เราเลยส่ง email ไปขอให้ทาง International Students Office ของมหาลัยให้ช่วยเขียน Invitation Letter ให้อาเรา  เผื่อทาง ตม. เค้าถามอาเราว่ามาทำอะไร  จดหมายเชิญนี้จะได้ช่วยเพิ่มความน่าเชื่อถือให้อาเราค่ะ

แต่ปรากฎว่าทาง ISO ของมหาลัยเราเค้าไม่ยอมออกจดหมายเชิญนี้ให้  โดยให้เหตุผลว่า  
- อาเรามี Visitor Visa อยู่แล้ว  จดหมายเชิญนี้ไม่มีประโยชน์อะไรกับ Port of Entry  
- เค้าจะออกให้เฉพาะพ่อแม่  พี่น้องเราเท่านั้น  ไม่มีนโยบายออกให้ญาติๆ  

เราอ่าน email ที่เค้าตอบกลับมาก้อรู้สึกแปลกๆ  แบบว่าญาติเราจะมาร่วมงานรับปริญญาเราแทนพ่อแม่เราไม่ได้เลยใช่มั้ยนี่  เหอๆ (คือพ่อกับแม่เรามาไม่ได้  อาเลยมาแทนค่ะ)

เราตั้งใจว่าจะพาอาไปเที่ยวหลายที่เลย  ซื่อตั๋วเครื่องบินไป-กลับให้อาเรียบร้อย  กะว่าจะอยู่เที่ยวจนเกือบ I20 เราจะ Invalid ค่ะ (คือเราจะจบและรับปริญญากลางๆเดือนธันวาคมนี้  คำนวณดูแล้วเราก้อจะมีสิทธิ์อยู่ต่อหลังจากจบได้อีก 60 วัน ซึ่งก้อคือกลางๆเดือนกุมภาพันธ์)

พอทาง ISO ไม่ยอมออกจดหมายให้อาเรา  เราเลยกลัวๆว่าจะมีปัญหากับทาง ตม. ค่ะ  เพราะอาเราจะมาอยู่เที่ยวกับเรา 2 เดือนกว่าๆ  แล้วก้อจะกลับไทยพร้อมกันเลย

เพื่อนๆพี่ๆน้องๆมีคำแนะนำอย่างไรบ้างค่ะ  เราต้องเตรียมเอกสารอะไรให้อาบ้าง  เพื่อที่จะเพิ่มความเชื่อถือเวลาที่ ตม. เค้าถามอาเราน่ะค่ะ . . . ขอคำแนะนำด้วยนะคะ

ปล. อาเราเข้าจะบินเข้ามาที่ Dallas น่ะค่ะ

ขอบคุณ(ล่วงหน้า)มากๆนะคะ

จากคุณ : Serendipity Girl
เขียนเมื่อ : 15 ต.ค. 54 06:50:33

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com