Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อย่างผมนี่พอจะมีโอกาสได้ทำงานที่ญี่ปุ่นมั้ยครับ ติดต่อทีมงาน

ผมเคยมีประสบการณ์ไปญี่ปุ่นระยะสั้นๆแค่ไม่กี่ครั้งน่ะครับ อยากลองอยู่ยาวๆดูบ้าง
ป.ตรีผมจบเอกญี่ปุ่นมาครับ ภาษาญี่ปุ่นN2 ทำงานเป็นล่ามอยู่ครับ

ตอนนี้เริ่มเบื่อๆ เกิดความรู้สึก อยากลองไปใช้ชีวิต+เรียนต่อป.โท+เข้าสังคมญี่ปุ่น+ทำงานอยู่ที่ญี่ปุ่น ซัก5-6ปี(เอาแบบอยู่จนชิน)

เลยมีคำถามครับ
1.วุฒิป.ตรีเอกญี่ปุ่น อย่างผมนี่พอจะมีงานอะไรรองรับบ้างครับ?

2.ถ้าผมจะไปเรียนต่อป.โท ผมอยากเปลี่ยนสาย ไปเรียนด้านสายบริหารครับ
แต่ได้ยินมาว่ามหาวิทยาลัยที่ญี่ปุ่นมักไม่ให้เปลี่ยนสาย หรือมันขึ้นอยู่กับมหาวิทยาลัย,คณะ,อาจารย์ที่เราไปเรียนด้วยครับ?

3.อันนี้ได้ยินมา ม.เอกชน จะอนุญาตให้เปลี่ยนสายได้ง่ายกว่า ม.รัฐ จริงหรือเปล่าครับ?

4.เท่าที่ผมอ่านดูรายละเอียดในเว็บมหาลัย ทั้งสอบข้อเขียน สอบสัมภาษณ์ จัดขึ้นที่ญี่ปุ่นหมด
ผมเลยคิดว่าผมควรจะไปอยู่ที่ญี่ปุ่นก่อนเพื่อหาทางเตรียมตัวสอบเข้าป.โท
ซึ่งน่าจะเป็นวิธีที่ดีกว่าอยู่ๆก็นั่งเครื่องบินไปลุยสอบเลย

แต่ถ้าจะไปอยู่เฉยๆคิดว่าคงไม่ผ่าน ตม.แหงๆ เลยคิดว่าจะไปเรียนโรงเรียนสอนภาษาในมหาวิทยาลัยดูก่อนซัก1ปีครับ จะได้เพื่อนญี่ปุ่น+ได้เข้าสังคมเพิ่มขึ้นด้วย แล้วระหว่างนั้นก็เตรียมตัวสอบเข้าโท เช่นหาข้อสอบเก่ามาทำ หาหนังสือที่เกี่ยวข้องมาอ่าน+มองๆหาทุนบ้าง คิดว่าเป็นยังไงบ้้างครับ?

5.อันนี้ไม่เกี่ยวแต่อยากทราบน่ะครับ ว่าพี่ๆแต่ละคนเป็นยังไงมายังไงถึงได้ไปใช้ชีวิต+ทำงานอยู่ญี่ปุ่นกัน ผมเองก็อยากลองอยู่ในสังคมญี่ปุ่นบ้าง ดูๆแล้วบริษัทผมคงไม่ส่งผมไปประจำญี่ปุ่นนานๆ เพราะไม่มีความจำเป็น+ถ้าผมไม่อยู่ก็ไม่มีล่ามอีก

ตอนนี้ขอรบกวนถามแค่นี้ก่อนนะครับ
ขอบคุณทุกคนล่วงหน้านะครับสำหรับคำตอบ+คำแนะนำ^^

แก้ไขเมื่อ 18 ต.ค. 54 19:25:05

แก้ไขเมื่อ 18 ต.ค. 54 19:22:00

แก้ไขเมื่อ 18 ต.ค. 54 19:18:30

จากคุณ : ซามูไรสายเดี่ยว
เขียนเมื่อ : 18 ต.ค. 54 19:08:35

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com