Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ปรึกษาเรื่อง Recommendation Letter หน่อยครับ ติดต่อทีมงาน

หลังจากที่จบมานาน เพิ่งกลับไปขอความอนุเคราะห์ อาจารย์ที่ปรึกษาตอนเรียน ป.โท เพื่อรบกวนท่านให้ช่วยเขียน Recommendation Letter ให้

บาง U. มีแบบ Form ให้ ผมเลยปริ้นไปให้อาจารย์เขียน  บาง U. บอกให้เราใส่ e-mail คนที่จะเป็น refferer ให้เรา แล้วเขาจะส่งเมลล์ไปหาโดยตรง  แต่ บาง U ไม่มีฟอร์มอะไร อ.ก็จะเขียนให้เราโดยตรง

ผมรบกวนสอบถาม และปรึกษาดังนี้ครับ

1.  หลังจากผมเอา Form ที่ U เขากำหนดให้ ไปขอความอนุเคราะห์ให้อาจารย์เขียนให้  1 อาทิตย์ถัดมา ผมไปรับเอกสารคืนจากอาจารย์ (ไม่ปิดผนึก) ปรากฏว่า อ. ท่านเขียนให้ไม่ค่อยดีเลยครับ  ไม่ได้หมายถึงแย่นะครบั แต่  Part ที่เป็น Scale ให้ลงคะแนน  มี 5 ระดับ ส่วนใหญ่ อ. กา ที่Average (3) เกือบหมด ครับ มี Good (4) บ้าง ไม่กี่อัน  แต่ไม่มี Excellent (5) เลย สักช่องเดียว
   ใน Part ที่ให้ใส่ความคิดเห็น  ในฟอร์ม เว้นช่องว่าง (สามารถเขียนได้ 5-6 บรรทัด)  อ. เขียนไปคำเดียว ว่า Good
   ผมอ่านแล้วเศร้า และกังวลว่า จะทำยังไงดีกับ Recommendation Letter ของตัวเอง  ขืนส่งไปแบบนี้ผมกลัวจะไปสู้กับผู้สมัครคนอื่นๆไม่ได้แน่ๆ  ผมควรทำยังไงต่อดีครับ จะหาอาจารย์ท่านอื่น ก็ยังลังเลอยู่ เพราะผมต้องใช้ 3 Refferers และท่านนี้ ก็เป็นที่ปรึกษาตอนผมทำวิจัยตอน ป.โท ด้วย  เง้อ....

2.  ไม่ทราบว่า Recommendation Letter Form ที่แต่ละ U เขากำหนดให้  เราสามารถ เลือกที่จะไม่ใช้ ฟอร์มเหล่านั้น  แล้วให้อาจารย์เขียนเป็น จดหมาย แบบดั้งเดิม แทนจะได้รึเปล่าคัรบ ?  รวมถึง แบบ Online ที่ทาง U จะส่งเมลล์มาให้อาจารย์ เขียน  เราสามารถส่งเป็น จดหมายธรรมดาไปแทน ได้เช่นกันรึเปล่าครับ  ?  ( Refferer ของผมท่านนึงเป็นอาจารย์ผู้ใหญ่ ซึ่งท่านอาจจะไม่สะดวกในการมานั่งเขียนตาม Form รึเขียนออนไลน์น่ะครับ )

ขอรบกวนขอคำแนะนำด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ

จากคุณ : justingun
เขียนเมื่อ : 24 ต.ค. 54 23:48:55

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com