Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

แชร์ประสปการณ์การทำ VISA USA :) ติดต่อทีมงาน

วันนี้ผมไปสัมภาษณ์วีซ่ามาครับ
ขอบอกก่อนว่าผมจะไปเรียนต่อ USA โดยทำวีซ่า F-1

ผมว่าการทำวีซ่าไม่ได้ยากอะไรเพียงแค่คุณเตรียมเอกสารให้พร้อมและตอบคำถามที่เป็นความจริงเท่านั้นแหละครับ เพราะว่าถึงเวลาจริงๆแค่ความตื่นเต้นก็มากพอที่จะทำใ้เราพูดตะกุกตะกักแล้ว ยังต้อมมาพูดโกหกอีกผมว่าไม่ใช่เรื่องดีแน่ๆครับ

เอกสารที่ผมเตรียมไปครับ
. ใบสมัคร(กรอกในอินเตอร์เน็ต แล้ว print ออกมาครับเป็นใบ confirmation ครับมันจะมีบาร์โค็ต)
. บิลค่าสมัครจ่ายที่ไปรษณีย์ ประมาณ 4,430 มั่งน่ะครับจำไม่ได้
. I-20 (ใบตอบรับของทางมหาวิทยาลัย)
. SEVIS (บิลค่า I-20 ที่จ่ายในอินเตอร์เน็ตครับ พอจ่ายแล้วก็ Print ออกมาเก็บไว้ด้วยน่ะครับ)
. ใบรับรองการเป็นนักศึกษาของมหาวิทยาลัยที่อเมริกา
. หนังสือรับรองเงินจากทางธนาคาร (Bank of Letter)(ในที่นี้ผมให้คุณพ่อเป็น sponsor เลยเขียนเป็น พ่อ support ผม)
. เอกสารเดินบัญชีของคุณพ่อ
. รูปถ่ายตัวจริง(เผื่อเค้าขอดู)
. ใบรับรองงาน

พอผมไปสัมภาษณ์วันนี้ผมได้นัดในอินเตอร์เน็ตเอาไว้ที่ 7:45 น. ผมไปถึงเวลา 6:55 น.
. ไปถึงเค้าก็จะให้ต่อแถวเข้าไปข้างในครับประมาณ ครั้งละ 5-7 คน
. จะเจอเจ้าหน้าที่ตรวจเอกสารครับ เค้าจะดูว่าเราต้องใช้อะไรบ้าง ซึ่งของผมเค้าเอาแค่
  . บิลจ่ายค่า VISA . ทรานสคิป . ใบรับรองงาน . ใบสมัคร . I-20 . บิล SEVIS และเค้าก็ให้ใบสีฟ้าๆ           มาครับเพื่อเอาไว้เขียนที่อยู่เพื่อส่ง พาสสปอตกลับมาให้เราครับ
. เดินเข้าไปอีกนิดก็จะให้เราฝากของประเภท โทรศัพท์ หูฟัง แฮนดี้ ฯลฯ ส่วนกละเป๋าให้เราเอาเข้าไป
. พอฝากขอเสร็จ เราก็เดินเข้าไปอีกจะมีเจ้าหน้าที่ตรวจเอกสารอีกและจัดเอกสารใส่แฟ้มให้เรา ส่วนเอกสารที่เหลือนั้น เค้าบอกว่าเอาไว้ถ้าเค้าถามหรือขอดูต้องมีให้เค้าดูและจะเดินเข้าไปอีกที
. จะเป็นช่องๆซึ่งเค้าจะสอบถามเราและให้เราสแกนนิ้วมือทั้งสองข้างและ นิ้วโป้งทั้งสองข้าง
. จากนั้นเค้าจะคืนเอกสารให้เราพร้อมบัตรคิว
. เข้าไปนั่งรอด้านใน รอเค้าเรียกเพื่อสัมภาษณ์ครับ
. ผมสัมภาษณ์กะฝรั่งผู้ชาย
. ยื่นเอกสารให้เค้าผ่านทางช่องเล็กๆด้านล้างกระจก เรายืนคุยกะเค้าน่ะครับ
. เค้าจะถามคำถามเราเป็นภาษาอังกฤษประมาณว่า จบอะไรมา มหาลัยอะไร เล่าให้ฟังหน่อยว่าเรียนอะไรมา และจะไปเรียนอะไร จบแล้วมีแผนอะไร ใครสนับสนุนการเงิน เงินมาจากไหน ตอนถามเรื่องเงินมาจากไหนค่อยเอาเอกสารทางการเงินให้เค้าดู
. จากนั้นเค้าจะสุ่มนิ้วมือเพื่อสแกนอีกที
. เป็นอันเสร็จ เค้าก็จะให้ใบสีฟ้ามาเพื่อไป ไปรษณีย์ข้างนอก
. ไปจ่ายตังที่ไปรษณีย์ 75 บาท เขียนหน้าซองแล้วก็คืนซอง เป็นอันเสร็จ

ผมว่านะ จริงๆแล้วไม่ใช่เรื่องยากเลย ถ้าทุกอย่างคือความจริง มองตาเค้า ยิ้มแย้มหน่อย มั่นใจในการตอบ และ ต้องมีเอกสารให้ครบเตรียมเอาไว้ก่อนใช้ไม่ใช้อีกที เพราะบางคนก็ใช้เยอะบางคนไม่ดูเอกสารด้านการเงินด้วยซ้ำครับ

ตอนนี้รอดูอย่างเดียวว่าจะได้ visa กี่ปีแต่ก็ไม่สนครับเพราะว่าอย่างน้อยคือผ่านแล้ว ก็ใช้ไปก่อนอะเนอะ

มีอะไรถามได้นะครับ ผมตอบได้จะตอบ เพราะผมเข้าใจดีว่าคนที่ยังไม่เคยสัมภาษณ์รู้สึกอย่างไร เครียดแค่ไหน กดดันยังไงครับ

แก้ไขเมื่อ 04 พ.ย. 54 22:03:19

แก้ไขเมื่อ 04 พ.ย. 54 22:02:38

จากคุณ : momentme
เขียนเมื่อ : 4 พ.ย. 54 21:59:53

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com