Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

คนโง่ๆอย่างเรามีโอกาสไปเรียนต่อโทเมืองนอกกะเค้าบ้างไม๊ ติดต่อทีมงาน

ตอนนี้เครียดมากค่ะ อยากไปใช้ชีวิตที่อเมริกา สุดๆ (เป็นความใฝ่ฝันของเราเลย) ตอนนี้อายุ 30 แล้ว ทำงานมาได้ 3 ปี ก็เหมือนอยู่ไปวันๆ
แต่ว่าเกรดตอนปริญญาตรีไม่ดีค่ะ จบมาแบบถูๆไถๆ แค่ 2.2 เอง ยอมรับว่าหัวไม่ดี แล้วไม่ค่อยขยันด้วย ตอนนี้ เสาร์อาทิตย์เราก็เรียน MBA ภาคภาษาอังกฤษอยู่ (ภาษาเราดี แต่เราเรียนไม่เก่งค่ะ) แต่ยังไม่จบซักทีเลยเบื่อมากๆ เพื่อนเข้าเรียนรุ่นเดียวกันก็จบกันไปหมดแล้ว เครียดมาก ทำไมชีวิตเราทำอะไรก็ไม่สำเร็จ ต้องโดนเปรียบเทียบกับน้องๆ เราอยากไปอเมริกา เมืองในฝันของเราคือชิคาโก รู้ตัวว่าอายุเริ่มเยอะแล้วขอทำความฝันให้เป็นจริงซักครั้ง ขอถามเป็นข้อๆ เลยนะค่ะ

1. เราคิดจะเริ่มด้วยการไปเรียนภาษาก่อนแล้วค่อยสอบโทเฟิ่ล สถาบันไหนดีคะ ที่ชิคาโก และควรลงเรียนนานเท่าไหร่ดี

2. จะไปกับ Agency ดี หรือเดินเรื่องเองดีกว่า

3. จำเป็นต้องใช้ transcript หรือเปล่า แล้วเราควรให้ข้อมูลยังไงดี บอกว่าแค่จบตรี หรือบอกว่ากำลังเรียนโท ดีกว่า (คือว่าเราจบช้าน่ะค่ะ คิดว่าไม่บอกดีกว่ามั๊ย) แล้วเกรดเราน้อยจะมีปัญหาอะไรมั๊ย

4. ต้องใช้ใบรับรองการทำงานหรือเปล่า

5. เราอยากเรียนโทที่นั่น มีโอกาสไม๊คะ แล้ว มี U ไหนที่ เราน่าจะเรียนไหว

6. ต้องใช้ statement โชว์ซักเท่าไหร่คะ ค่าเรียน ค่าใช้จ่ายต้องเตรียมไปขนาดไหนคะ เราไม่อยากทำงานพิเศษน่ะค่ะ อยากตั้งใจเรียนอย่างเดียวเพราะหัวไม่ดี ค่ากินอยู่ ค่าที่พัก ตกเดือนละเท่าไหร่ เรื่องเงินน่าจะไม่มีปัญหาคิดว่าที่บ้านซัพพอร์ทได้ค่ะ

ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ คนโง่อย่างเราอยากมีความภูมิใจกับเค้าบ้างน่ะค่ะ

จากคุณ : สวยแต่โง่
เขียนเมื่อ : 14 พ.ย. 54 13:01:35 A:110.77.134.244 X: TicketID:338350

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com