Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อยากเรียนต่อป.ตรีต่างประเทศต้องเริ่มยังไงคะ? ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะ :-) อยากไปเรียนป.ตรีต่อต่างประเทศค่ะแต่ไม่รู้ว่าต้องเริ่มยังไง
ต้องหาทุน หาโรงเรียน หาเอเจนซี่ หรือหาอะไรยังไงคะ เลยมาให้พี่ ๆ ช่วยค่ะ :-)
ตอนี้อยู่ม.5 ค่ะ อยากเรียนสถาปัตย์ค่ะ...........
(เลือกเรียนวิทย์-คณิตเพราะอยากเข้าสถาปัตย์โดยเฉพาะเลยค่ะ
เพราะรู้ว่าอยากเรียนอะไรตั้งแต่ม.3 เลยเลือกสายวิทย์ที่ไม่ได้เรียนเพราะเผื่อเลือกทีหลังค่ะ)
สถาปัตยกรรมที่ชอบคือที่อิตาลีกับออสเตรียค่ะ (จริง ๆ ชอบสถาปัตยกรรมแถวยุโรปหมดเลยค่ะ)
อยากไปเรียนที่นั่นแต่ว่าภาษาที่ใช้ไม่ใช่ภาษาอังกฤษเลยคิดว่าคงยาก
เพราะเราก็ต้องเรียนวาดรูปด้วย ไหนถ้าไปประเทศที่ใช้ภาษาที่ 3 สำหรับเราก็คงต้องเรียนเพิ่มอีกก็คงเหนื่อยค่ะ
ก็เลยอยากเรียนที่อังกฤษค่ะ...แต่ก็แพงอีก.....หรือเปล่าคะ? 555555
"อยากให้พี่ ๆ ช่วยหน่อยค่ะว่าหนูควรเริ่มจากตรงไหนดี (-:"

สำหรับภาษาอังกฤษของหนูก็พอดีนิดนึงค่ะ ฟังรู้เรื่องแต่พูดไม่เก่ง
คือพึ่งกลับจากไปซัมเมอร์ที่อังกฤษมาค่ะ เวลาเรียนก็ฟังเข้าใจที่ครูพูดค่ะ
ไกด์ท้องถิ่นหรือโฮสพูดก็เข้าใจค่ะ ไม่ได้เข้าใจทุกคำแต่ก็พอเข้าใจค่ะ
แต่ไม่ค่อยได้พูดเลยค่ะ คือที่ไปเรียนเนี่ยเรียนกับคนไทยที่ไปด้วยกันนี่แหละค่ะ 55555 (เน้นช็อปปิ้ง 55555555)
เลยไม่ได้พูดกับฝรั่งเท่าไหร่นอกจากไกด์ ครูแล้วก็โฮสค่ะ ' '
ได้พูดเยอะสุดก็เฉพาะกับครูค่ะ..
แต่พอเค้ามาถามฟังออก แต่สมองมันคิดไม่ทันคำที่จะพูดอ่ะค่ะ 55555555

เพราะไปอังกฤษมา เลยอยากเรียนต่อที่อังกฤษค่ะ ชอบ <3
จริง ๆ อังกฤษเป็นประเทศที่อยากไปตั้งแต่เด็กค่ะ

จากคุณ : cccher.
เขียนเมื่อ : 14 พ.ย. 54 22:47:58 A:125.27.49.220 X: TicketID:338427

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com