Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ใครอยู่เยอรมัน รบกวนถามความเห็นหน่อยครับ ติดต่อทีมงาน

ตอนนี้ผมอยู่เยอรมันมาประมาณครึ่งปีแล้วครับ ขอวีซ่ามาเรียนภาษา ตอนนี้ก็ผ่านไปครึ่งปีแล้ว ผมมีความรู้สึกว่าตัวเองก็พอฟังภาษาเยอรมันรู้เรื่องบ้าง แต่ไม่ทั้งหมดหรอกครับ บางครั้งถ้าผมไม่เข้าใจผมก็จะจับเฉพาะคำที่รู้จัก

ส่วนเรื่องการพูด ก็พอพูดได้บ้างครับเกี่ยวกับเรื่องราวในชีวิตประจำวันแต่ก็ยังไม่มากมายอะไร ผมอยู่กับแฟนชาวเยอรมันที่นี่ครับ หลายๆคนก็บอกว่าให้พยายามพูดภาษาเยอรมันกับแฟน อย่าใช้ภาษาอังกฤษ ผมพยายามหลายๆครั้งที่จะพูดภาษาเยอรมันกับแฟน ทำได้อยู่แค่วันสองวัน ก็กลับมาพูดอังกฤษอีก เพราะบางทีมันรู้สึกไม่ได้ดั่งใจเวลาที่จะพูดอะไร ออกเสียงเพี้ยนเค้าก็ไม่เข้าใจ อยากจะพูดอะไรออกไปอย่างที่ใจรู้สึกเราก็ไม่รู้คำศัพท์

ตอนนี้ก็เลยเริ่มรู้สึกเครียดๆนิดนึงครับ บางครั้งเวลาเห็นคนไทยที่เค้าพูดภาษาเยอรมันได้ แอบรู้สึกอิจฉาเล็กๆว่าทำไมเค้าถึงพูดได้นะ แล้วทำไมเราถึงยังพูดไม่ได้ แต่ความอิจฉาตรงนี้มันเป็นแรงผลักดันให้ผมขยันที่จะเรียนและพยายามเรียนรู้มันให้มากยิ่งขึ้นครับ

ทุกวันนี้ผมก็พยายามท่องศัพท์ใหม่ๆที่เราไม่รู้จัก ดูทีวี เปิดวิทยุถึงจะฟังไม่รู้เรื่อง

เพื่อนเยอรมันหลายๆคนหรือแฟนก็พูดมักพูดเสมอว่า "เธอเรียนรู้เร็วนะ ฉันว่าเธอพูดได้เยอะเลยสำหรับคนพึ่งมาอยู่แค่ครึ่งปี" แต่ตัวเราเองเรารู้สึกได้เลยว่าเราไม่ได้เห็นความคืบหน้าในภาษาของตัวเองสักเท่าไหร่เลยครับ

ผมจึงอยากถามพี่ๆที่มาอยู่ที่นี่ว่า กว่าที่พี่ๆจะพูดกันได้นั้น พี่ๆหลายๆคนเริ่มจากอะไรยังไงกันครับ  ใช้เวลากันนานขนาดไหนครับกว่าจะฟังออกพูดได้ อยากได้จากประสบการณ์จริงที่ผ่านๆมาของพี่ๆแต่ละคน มาเป็นอีกแนวทางว่าต้องเริ่มจากอะไรยังไง ผมอยากจะเอามาปรับใช้กับตัวเองครับ

สำหรับพี่ๆที่ร่วมแบ่งปันความรู้ ไว้อีกสองวันได้กิ๊ฟแล้ว ผมจะเอามาแจกให้นะครับ ตอนนี้กิีฟหมดเกลี้ยงเลยยยยครับ :)

แก้ไขเมื่อ 29 พ.ย. 54 11:27:58

แก้ไขเมื่อ 29 พ.ย. 54 11:25:28

จากคุณ : Allesokay
เขียนเมื่อ : 29 พ.ย. 54 11:16:44

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com