Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มาแลกเปลี่ยนประสบการณ์ กับบริการ ของร้านอาหารญี่ปุ่นใรกระทู้นี้กันครับ ติดต่อทีมงาน

วันก่อนผมเดินหลงทางในเมือง เลยมีโอกาสได้เข้าไปทานแฮมเบอร์เกอร์เนื้อย่างที่ร้านแห่งนึง เวลาสั่งอาหาร ผมใช้วิธีชี้เมนูเอา

พนักงานก็น่ารักมากๆเลยครับ ทำเอาผมเขินซะตอนจ่ายเงินผมเผลอทำเหรียญตกหมดเลย(อายชะมัด><) ก็ทานเสร็จก็เนียนไปถามทาง ชุดพนักงานร้านก็ บางๆเหลือเกิน อากาศก็หนาวโคตรรร เค้าก็ยังอุตส่าออกมานอกร้าน พามาแนะนำทางให้ตั้งนาน

อาทิตย์ต่อมาเลยได้มีโอกาสเข้าไปอุดหนุนอีก แต่ดันลืมชื่อว่าครั้งที่แล้วผมทานเมนูอะไรไป เลยบอกเค้าว่า เอาเหมือนครั้งก่อน เค้าก็จำได้ด้วย เอามาเสิร์ฟถูกเป๊ะ!!(สมกับเป็นบริการในญี่ปุ่น สมคำร่ำลือ)

ทีนี้ผมก็ได้ให้ขนมตอบแทนที่ครั้งก่อนเค้าช่วยบอกทางให้ผม ทำให้ทันรถไฟรอบสุดท้ายพอดี(เกือบนอนที่สถานีรถไฟแล้วตู) เค้าดันปฏิเสธไม่รับของ!!

ผมถึงกับ งงมาก (วัฒนธรรมแตกต่างกันมั้ง) แต่พอผมงงๆอยู่สักพัก เธอก็ถามผมว่า ほんとうにいいですか ผมก็はい สุดท้าย เธอก็เลยเปลี่ยนใจรับไป

ตอนนี้ก็ยังๆงงๆว่าที่ญี่ปุ่นปกติ เค้ามีวัฒนธรรมไม่รับของจากลูกค้ารึเปล่าหว่า ?

แต่ถึงยังไงก็เป็นความประทับใจที่ทำให้รู้สึกอบอุ่นดีครับ
ตอนนี้อากาศหนาวมาก รักษาสุขภาพกันด้วยนะครับ ^^
แวะมาแชร์แค่นี้ก่อน ขอตัวละครับ

จากคุณ : ซามูไรสายเดี่ยว
เขียนเมื่อ : วันรัฐธรรมนูญ 54 18:55:32

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com