Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอถามข้อมูล จะส่งลูกไปเรียนปริญญาตรีที่ออสเตรเลีย ติดต่อทีมงาน

ผมจะส่งลูกไปเรียนปริญญาตรีที่ออสเตรเลีย ตอนนี้ลูกเรียนอยู่ ม.3 จึงรบกวนสอบถามข้อมูลบางอย่าง เพื่อที่จะได้เตรียมความพร้อมให้กับลูกในอนาคตอีก 3-4 ปี ข้างหน้าครับ

จากการหาข้อมูลแล้วผมสนใจเมือง Melbourne โดยเฉพาะ University of Melbourne และสาขาที่จะเรียนก็เป็นทางสายศิลป์ (ไม่ใช่สายวิทย์) เช่น บริหารธุรกิจ การจัดการ เป็นต้น

ผมได้พยายามหาข้อมูลทางอินเตอร์เนตแล้ว แต่ข้อมูลส่วนมากกระจัดกระจาย ทำให้ไม่สามารถประติดประต่อเรื่องราวได้ครบถ้วน จึงรบกวนสอบถามท่านผู้รู้ ผู้มีประสบการณ์ ดังนี้ครับ

1.) การไปเรียนต่อ ป.ตรี ที่ออสเตรเลียจะต้องสอบภาษาที่เรียกว่า IELTS ให้ได้คะแนนตามเกณฑ์ของมหาวิทยาลัยใช่ไหมครับ
2.) ถ้าคะแนนสอบ IELTS ไม่ถึงตามเกณฑ์ จะไม่สามารถเข้าเรียนได้เลย หรือว่ามีวิธีการอย่างอื่นครับ
3.) ตอนนี้ลูกผมอยู่ ม.3 ควรจะเตรียมตัวอย่างไรบ้างครับ ทั้งเรื่องสอบ IELTS และเรื่องอื่นๆที่ผมยังไม่รู้ (มีเวลาเตรียมตัว 3 ปี)
4.) ค่าใช้จ่ายในการเรียน + ค่าครองชีพ + ค่าที่พัก แบบไม่ต้องทำงาน และ แบบที่ทำงานไปด้วยเรียนไปด้วย ประมาณปีละเท่าไหร่ครับ (ประมาณ ๆ ก็ได้ครับ) ผมตั้งงบไว้ปีละ 8 แสนบาท พอไหมครับ
5.) ที่ Melbourne มีมหาวิทยาลัยอื่นที่จะแนะนำบ้างไหมครับ ลูกผมเรียนปานกลางครับ
6.) ถ้าใช้บริการเอเย่นต์จะเสียค่าใช้จ่ายเท่าไรครับ และจะทำให้เข้ามหาวิทยาลัยง่ายขึ้นหรือเปล่า
7.) ถ้าเราไม่ใช้บริการผ่านเอเย่นต์ จะยุ่งยากหรือเปล่าครับ และมีขั้นตอนอย่างไรบ้างในการจะเข้ามหาวิทยาลัย
8.) ที่พักนักศึกษาที่ออสเตรเลีย เป็นแบบไหนครับ และค่าเช่าประมาณเท่าไร

ขอบพระคุณครับ

แก้ไขเมื่อ 04 ม.ค. 55 14:42:31

จากคุณ : รักษนันต์
เขียนเมื่อ : 4 ม.ค. 55 14:39:50

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com