Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รบกวนถามเรื่องธรรมเนียมการร่วมหรือช่วยงานศพหน่อยค่ะ ติดต่อทีมงาน

เพื่อนที่ทำงานเก่าโทรมาบอกข่าวว่าพ่อของรุ่นพี่ที่เราเคยนับถือและเค้าก็มีบุญคุณกับเรามากๆเสียกะทันหันน่ะค่ะ งานศพจะมีวันพรุ่งนี้เย็นหกโมง เรามีเหตุจำเป็นต้องไปช้ากว่าเวลาราวๆครึ่งชั่วโมง แถมไม่เคยไปร่วมงานศพที่นี่มาก่อนด้วยค่ะ สามีเราก็ยิ่งไม่ค่อยอะไรกะประเพณีเลย ถามอะไรก็บอกไม่รู้เหมือนกันเคยแต่ไปงานศพยายตัวเองไม่ได้ไปเป็นแขก ใครที่พอจะเคยไปร่วมงานศพคนญี่ปุ่นขอถามความเห็นและคำแนะนำ 2 ข้อนะคะ

1. เราควรจะใส่ซองช่วยงานเท่าไหร่ดีคะ พี่เค้าดีกับเรามากๆค่ะ ตอนเราแต่งงานที่ไทยเค้าก็ไปร่วมงานด้วย อยากช่วยใส่ซองให้มากกว่าคนรู้จักทั่วไปแต่ก้อไม่ถึงกับมากจนโอเวอร์น่ะค่ะ แบบอยากแสดงให้เค้าเห็นว่า เราก็ไม่ได้รวยแต่เค้าพิเศษสำหรับเราถึงพยายามเท่าที่จะมีปัญญา ไม่ใช่ให้แค่ตามธรรมเนียมน่ะค่ะ

2. ปกติงานศพจะใช้เวลาประมาณเท่าไหร่เหรอคะ ถ้าหากเราต้องไปช้าครึ่งชั่วโมง เราควรไม่ไปแล้วฝากซองกับข้อความแสดงความเสียใจไปแทนดีกว่ามั๊ยคะ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะคะ

จากคุณ : enjoymiracle
เขียนเมื่อ : 16 ม.ค. 55 17:58:13

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com