Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถามเรื่องจดหมายรับรองจากคนรู้จักเพื่อทำวีซ่าไปเมกาค่ะ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะทุกท่าน

ตอนนี้เราวางแผนจะไปเที่ยว New York ช่วง พ.ค. ค่ะ ประมาณ 1 เดือน ทำเรื่องขอที่ทำงานได้แล้ว (ทำงานมา 1 ปี 7 เดือน) ตั้งใจว่าจะไปเที่ยวและพักกับเพื่อนคนไทยที่ไปเป็นนักเรียนทุน full bright อยู่ที่นั่น เพื่อนปิดเทอมพอดีเลยไปตะลอนด้วยกันได้

1) อยากถามว่าเราควรจะขอให้เพื่อนเขียนจดหมายรับรองยังไงคะ มีแบบฟอร์มให้กรอกเหมือนบางประเทศมั๊ยเพราะเราค้นไม่เจอ เนื้อหาควรต้องระบุอะไรบ้าง นอกจากบอกว่าเป็นใคร ฐานะอะไร พักอยู่ที่ไหน และยินดีรับผิดชอบหากเราหนีวีซ่าหรืออะไรแบบนั้น

2) จดหมายนี่ต้องเป็นตัวจริงเท่านั้นหรือเปล่าค่ะ สามารถ fax หรือ scan พร้อมลายเซ็นมาได้มั๊ย

3) เพื่อนยังต้องส่งเอกสารอะไรยื่นประกอบบ้างคะ ตอนนี้เท่าที่เราคิดได้ก็น่าจะเป็นรูปถ่ายที่พัก สำเนา passport บัตรนักเรียน และเอกสารรับรองทุน ตรงนี้เราให้เพื่อน scan แล้วปริ๊นซ์ออกมาได้มั๊ยคะ หรือว่าต้องเป็นสำเนาที่เซ็นด้วยมือเท่านั้น

ที่เราอยากให้เพื่อนรับรองเพราะว่าเงินในบัญชีมีแค่แสนต้นๆน่ะค่ะ แต่มีเงินเข้าออกสม่ำเสมอ พอวางแผนจะไปเป็นเดือนเลยกลัวทางนั้นเขาจะคิดว่าเราไม่เงินพอจะเที่ยว

ขอบคุณมากๆค่ะ

จากคุณ : Big Bad Wolf
เขียนเมื่อ : 23 ม.ค. 55 20:47:44

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com