Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สอบถามพี่ๆ ที่เคยเป็นตัวแทนคนญี่ปุ่นไปเปิดบริษัทที่เมืองไทยครับ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับผม

เอาเรื่องเครียดๆมาถามพี่ๆกันอีกแล้วครับ

เรื่องของเรื่องคือ บริษัทที่ผมทำงานอยู่ตอนนี้

เค้าต้องการที่จะขยายฐานการผลิตและฐานการตลาดไปที่เมืองไทยครับ

ก่อนหน้านี้ บริษัทของพวกผมยังไม่มีคนไทย มีผมเข้ามาเป็นคนแรก

ตอนนี้ เหมือนกับหลายๆอย่างกำลังไปได้ดี อีกทั้งมีผมคอยดูแลอยู่

บริษัทเลยบอกว่าถึงเวลาที่จะเข้าไปลุยเมืองไทยแล้วล่ะ

เค้าก็ให้ผมไปหาข้อมูลต่างๆว่า ถ้าบริษัทข้ามชาติต้องการเข้าไปลงทุนในเมืองไทย

เข้าไปแบบไหนถึงจะดีครับ

คือผมเองตอนนี้ก็ปริ๊นเอกสารมาเยอะมากเพื่อศึกษาความเป็นไปได้ในหลายๆทาง

คือที่คุยกัน ก็สองแบบที่ดูกันอยู่คือ

1. ให้ผมดูแลเป็นคนจัดการเองทั้งหมด โดยชื่อนั้นจดทะเบียนเป็นชื่อผม

2. บริษัทและผม หุ้นกัน โดยบริษัทถือได้ไม่เกิน 49% จากหุ้นทั้งหมด อีก51% เป็นของผม
และอาจจะมีพาร์ทเนอร์อื่นเข้ามาร่วมด้วย

คือผมเองไม่มีความรู้ในเรื่องนี้เลยครับ เป็นเรื่องที่มาด่วนมากหลังกลับมาจากเมืองไทย

ระหว่างที่ผมจัดการดำเนินเรื่องเอง หรือจ้างบริษัทเดินเรื่องให้
แน่นอนว่า ให้บริษัทเดินเรื่องให้ย่อมสบายกว่า แต่ในเรื่องของค่าใช้จ่ายมันจะมากแค่ไหนครับผม
หรือถ้ามันไม่ยากจนเกินไป ผมสามารถเดินเรื่องเองได้ใช่มั้ยครับ

พี่ๆคนไหนเคยมีประสบการณ์แบบผมบ้างมั้ยครับ

พอจะสอนและให้ความรู้หน่อยได้มั้ยครับ ผมเชื่อว่ามีประโยชน์กับผมแน่ๆครับ

หรือหากมีสิ่งไหนที่อยากตักเตือนเป็นพิเศษ ผมก็ขออนุญาตพี่ๆช่วยสอนด้วยนะครับ

ขอบคุณมากๆครับ
เถียร

จากคุณ : เถียร
เขียนเมื่อ : 21 ก.พ. 55 14:48:10

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com