Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สอบถามเรื่องวีซ่า F1 และ B1 ของอเมริกา ติดต่อทีมงาน

อยากสอบถามปัญหาเกี่ยวกับวีซ่าสองชนิดนี้หน่อยน่ะครับ คือว่า ผมเคยได้ B1/B2 ตั้งแต่ปี 2005 และได้เป็นเวลาสิบปี ถึง 2015 ทีนี้ พอปี 2007 ผมก็ไปเรียนโดยใช้ F1 จนถึงปลายปี 2011 และกลับไทยเมื่อมกราคมที่ผ่านมา ซึ่งตามหลักการแล้ว ถ้าไม่ลงทะเบียนต่อ F1 ก็จะสิ้นสุดไปอัตโนมัติ

ทีนี้กำลังแพลนกลับไปอเมริกาอีกครั้งตอนเดือนพฤษภาคมนี้ แล้วก็เลยเพิ่งมานึกได้ว่ามีวีซ่า B1 อยู่แล้ว ในพาสปอร์ตสองเล่มที่แล้ว (คือหมดอายุไปสองรอบแล้วครับ) เลยสงสัยว่า มันจะยังใช้ได้หรือเปล่าครับ ความหมายของผมคือ ผมไม่แน่ใจว่ามันมีกฎประเภทว่า การได้ F1 จะเป็นการ cancel B1 อัตโนมัติอะไรแบบนี้หรือเปล่า? ซึ่งผมไม่แน่ใจเพราะเท่าที่จำได้ ผมไม่เคยเอาเล่มเก่าที่มี B1 ไปให้เค้าดูตอนสมัคร F1 แล้วเค้าก็ไม่เคยถามถึง ดังนั้นวีซ่า B1 ก็เลยยังอยู่ในสภาพดี ไม่มีการปั๊ม cancel อะไรทั้งสิ้น (ปั๊ม cancel แค่หน้าพาสปอร์ตหน้าแรก)

แต่แน่นอนว่า สิ่งสำคัญไม่ใช่สภาพสติ๊กเกอร์ เพราะหากมีกฎดังกล่าวจริง สิ่งเหล่านี้ก็สามารถอัพเดทแค่ในฐานข้อมูลของตม. ดังนั้นกว่าจะรู้ได้ก็ต่อเมื่อไปอยู่หน้าตม.แล้ว ซึ่งหากโดนแคนเซิลไปแล้วจริง แล้วไปโดนปฏิเสธเอาตรงนั้น ก็คงเป็นหายนะเลยน่ะครับ เลยอยากถามว่ามีใครพอจะทราบเคสแบบนี้บ้างมั้ยครับ ขอบคุณครับ

จากคุณ : NNpra
เขียนเมื่อ : 25 ก.พ. 55 01:48:00 A:115.87.220.85 X: TicketID:325433

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com