Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อยากได้คำปรึกษาเรื่องทุน ป.โท ที่ต่างประเทศครับ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับเพื่อนๆพี่ๆทุกท่าน ในห้องไกลบ้านนะครับ

ผมอยากปรึกษาเกี่ยวกับเรื่องทุน เรียนต่อปริญญาโทที่ต่างประเทศครับ
ค่อนข้างจะยาวหน่อยนะครับ แหะๆ

คือว่าผมเพิ่งจบ ป.ตรี สาขาวิศวกรรมคอมพิวเตอร์ จากมหาลัยเอกชนหลังรามครับ เกียรตินิยมอันดับ 1 จบ 3 ปีครึ่งครับ ที่บ้านฐานะปานกลาง พ่อกับแม่เกษียนแล้วทั้งคู่ครับ   (ได้ทุนจากมหาลัย เรียน ป.ตรีครับ ไม่งั้นก็เข้าเอกชนไม่ไหวอ่ะครับ)
อยากศึกษาต่อทางสาขาเดิม หรือที่เกี่ยวข้องเช่น computer science หรือ IT ครับ
ผมเคยสอบ IELTS ได้ 7 แต่ไม่เคยสอบ TOEFL เลยครับ

ปัญหาของผมก็คือ ผมเพิ่งมาเริ่มหาทุนเรียนต่อได้ซักพัก แต่พบว่า deadline ของทุนหลายๆทุนของทางประเทศแถบยุโรปได้ผ่านไปแล้วครับ (เช่น erasmus)
หรือบางทุนที่มี deadline ประมาณเดือนมีนาคม/เมษายน อย่างเช่นทุนรัฐบาล Australia ผมก็คิดว่าผมไม่สามารถ apply ได้ทัน เพราะตอนนี้ผลสอบ IELTS ของผมหมดอายุไปตั้งแต่ปี 1 แล้วครับ
อีกอย่างคือค่าสอบที่สวิตเซอร์แลนด์ค่อนข้างแพงครับ (ตอนนี้ผมได้ทุนจากมหาลัย มาเป็นนักเรียนแลกเปลี่ยนที่นี่ครับ)

ผมเลยอยากได้คำแนะนำจากพี่ๆเพื่อนๆ ว่า

1.ผมควรสอบ ielts ที่นี่เลย และพยายามยื่นให้ทันภายในเวลาที่กำหนดหรือไม่ครับ
2.ผมอยากเรียนต่อที่ต่างประเทศ ไม่ทราบว่าพี่ๆพอมีทุนใดที่แนะนำได้บ้างครับ ถ้าเป็นในประเทศแถบยุโรปยิ่งดีครับ แต่จริงๆก็ทั่วโลกแหละครับ
3.ถ้าผม apply ทุนไม่ทันภายในปีนี้ ผมควรจะทำอย่างไรดีครับ
4.(เพิ่มเติม) ถ้าผมจะหางานที่ต่างประเทศ โอกาสที่จะได้รับมีบ้างไหมครับ

รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะครับ

ขอบคุณพี่ๆเพื่อนๆทุกท่านมากๆครับ

:)

แก้ไขเมื่อ 25 ก.พ. 55 22:46:52

จากคุณ : ZtMiKa
เขียนเมื่อ : 25 ก.พ. 55 22:41:46

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com