Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

คำถามเกี่ยวกับ ทุนรัฐบาลสวีเดน{แตกประเด็นจาก H11748628} ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะ

จขกท คงสมัครไม่ทันแล้ว เลยขอเตรียมตัวไว้สำหรับปีหน้าเลยค่ะ
ว่าจะหลังไมค์ไปถามหลายๆท่าน แต่หน้าไมค์ดีกว่าค่ะ จะได้ทราบทั่วๆกัน

อยากให้เพื่อนๆพี่ๆ ช่วย confirm ความเข้าใจของจขกท เกี่ยวกับการสมัครหน่อยค่ะ:

1. ก่อนสมัครทุน ต้องสมัครเรียนที่ universityadmissions.se ก่อน ก่อนมคต้นปี
2. การสมัครเรียนใน University Admissions จะต้องใช้เอกสารตามที่ website กำหนด + เพิ่มเติมตามที่แต่ละ program กำหนด
3. ลองเขาไปสมัคร (ซ้อมมือก่อน) ปรากฎว่า เขาไม่ได้ให้ upload เอกสารอะไรเลย แล้วดูเหมือนว่า ต้องส่งไปรษณีย์ไปให้เขา แล้วเขาจะ scan เอกสาร และ upload เอง ถูกไหมคะ?
4. จขกทไม่ต้องส่งอะไรไปที่มหาลัยเลย (ยกเว้นเขาจะบอกว่าบางอย่างต้องส่งให้เขาโดยตรง)
5. การสมัคร จะสมัครกี่ program ก็ตาม มี application fee 900 SEK
6. หลังจากมหาลัยตอบรับแล้ว (ภายในวันที่เท่าไหรไม่รู้) สมัครขอทุน Swedish Institute Study ได้ที่ studyinsweden.se แบบ online
7. requirement ของทุนคือ CV 1 หน้า กับ motivation letter ตาม template ใน web แค่นั้นหรอคะ? น้อยจัง
8. ขั้นตอนสมัครที่เหลือ ไม่รู้แล้วค่ะ แต่อยากทราบว่า ต้องมีส่ง hard copy ไหม

เพิ่มเติม
---------
- อยากทราบ profile ของคนที่เคยได้ทุนนี้ด้วยค่ะ
แล้วแต่ละปี มีคนไทยได้เยอะไหมคะ?
- มีอะไรที่ควรรู้อีกไหมคะ?

ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : laccdiane
เขียนเมื่อ : 2 มี.ค. 55 13:20:40

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com