Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอความช่วยเหลือระหว่าง AEP กับ ESL คะ ติดต่อทีมงาน

หวัดดีคะเพื่อน ๆ ชาวไกลบ้าน ตอนนี้เราเตรียมตัวไปเรียนภาษาที่แคนาดาอยู่คะ และกำลังลังเลว่าจะเลือกคอร์สแบบไหนดีระหว่างคอร์สแบบ AEP กับคอร์สแบบ ESL เพราะถึงเวลาต้องเลือกและสมัครแล้ว ส่วนจุดประสงค์ของการไปเรียนภาษาคือต้องการปรับปรุงทักษะภาษาอังกฤษมาใช้ในการทำงาน (ซึ่งทักษะของเราก็กลาง ๆ ค่อนมาทางอ่อนแอเบา ๆ คะ) และไม่ได้เน้นเรียนภาษาเพื่อนำมาใช้ในการเรียนต่อปริญญาโท (เพราะตอนนี้เรียนจบโทแล้ว) แต่ที่สับสนและต้องการความช่วยเหลือคือ

1. หากมองในแง่ของการนำมาใช้ในการทำงาน ความแตกต่างของประโยชน์ระหว่าง AEP และ ESL มันมากน้อยแค่ไหนคะ
2. ข้อดีข้อเสียของทั้งสองโปรแกรมอะคะ เช่น ราคาค่าเทอม, ประสิทธิผลที่จะได้รับ, หรือความยากง่ายของคอร์ส
3. โดยส่วนตัวแล้วเข้าใจว่า ESLจะเหมาะกับจุดประสงค์ของเรามากกว่า แต่ในความคิด...เราคิดว่าไปถึงที่แล้วก็น่าจะเลือก AEP ดีกว่าไม๊คะ
4. คอร์สที่ลงเรียนของมหาวิทยาลัยจะดีกว่าของเอกชนใช่ไม๊คะ (หากมีใครอยู่ที่แคนาดาก็สามารถแนะนำที่เรียนได้นะคะ^^)

ตอนนี้สับสนและทางบ้านเริ่มเร่งรัดเลยอยากขอคำแนะนำจากเพื่อน ๆ ที่มีประสบการณ์มาช่วยแชร์ข้อมูลหน่อยอะคะ

ปล.เบื้องต้นคิดว่าไปเรียนประมาณ 6-8 เดือน และไม่มีปัญหาเรื่องที่พักเพราะอยู่กับน้าที่นั่นคะ (เราพักที่เมือง Calgary ก็พอจะมีคอร์สของมหาลัยกับเอกชนให้เลือกพอสมควรค่ะ แต่ก็นั่นแหละคะ ไม่รู้จะ AEP หรือ ESL ดี ><)

จากคุณ : peace_ann
เขียนเมื่อ : 16 มี.ค. 55 01:16:12

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com