Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รบกวนสอบถามผู้รู้เรื่อง การเรียนต่อ Ph.D. ที่อเมริกาครับ ติดต่อทีมงาน

ตอนนี้ผมกำลังหาข้อมูลเพื่อเตรียมตัวไปเรียนต่อสาขาเศรษฐศาสตร์ที่อเมริกาครับ พอดีหาข้อมูลแล้วเกิดข้อสงสัยครับ ยังไงรบกวนพี่ๆช่วยชี้แนะด้วยครับ

1. โดยปกติทางมหาวิทยาลัยเค้าจะมีทุนประเภท RA/TA/GA ไว้ให้ ผมสงสัยว่าทุนประเภทนี้ถ้าเราสมัครแล้วได้ทางมหาลัยเค้าจะให้เราตั้งแต่เทอมแรกที่เราเข้าเรียนเลยรึเปล่าครับ
2. ถ้าหากได้ทุน RA/TA/GA แล้วส่วนใหญ่ทางมหาลัยเค้ากำหนดให้ทำงานแลกเปลี่ยนประมาณ 15-20 ชั่วโมงต่อสัปดาห์ ผมสงสัยว่าเค้าจะแบ่งให้ทำงานวันละกี่ชั่วโมงครับ แบบว่า วันละสามชั่วโมงต่อสัปดาห์อะไรทำนองนี้รึเปล่าครับ
3. เนื่องการทำงานจาก TA/GA/RA เราได้เงิน (หรือกรณีอื่นๆที่เราได้เงินช่วยเหลือในรูปของทุนการศึกษา) แบบนี้เราต้องเสียภาษีให้ทางรัฐบาลท้องถิ่นด้วยรึเปล่าครับ
4. จะเป็นไปได้มั้ยครับถ้าเราเรียนเอกแล้วจะพอเจียดเวลาไปหารายได้เสริมด้วยการไปเป็นเด็กเสิร์ฟ หรือทำงานอะไรก็แล้วแต่ ทางมาหลัยเค้ามีข้อห้ามรึเปล่าครับ (พอดีไปแบบทุนตัวเองอาจต้องเลี้ยงปากท้องตัวเองนิดหน่อย แฮะๆ -.-")
5. การได้ I-20 จากมหาลัย ทางมหาลัยเค้าจะขอดู statement ของเราทุกครั้งไปมั้ยครับ และถ้าเค้าขอดู statement ของเราควรมีเงินครอบคลุมค่าใช้จ่ายในช่วงปีแรกเพียงพอรึเปล่าครับ

ขอโทษด้วยครับที่ถามเยอะพอดีสงสัยหลายๆอย่าง แอบอ่านหลายกระทู้แต่ยังไม่ค่อยตรงกับของผมเท่าไหร่ ยังไงรบกวน พี่ๆด้วยครับ
ขอบคุณครับ ^^"

จากคุณ : thanavutd
เขียนเมื่อ : 23 มี.ค. 55 20:53:56

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com