Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอบคุณชาวพันทิปมากค่ะ ได้วีซ่าอเมริกา10ปีแล้ว ขอแชร์เรื่องการสัมภาษณ์ และขอถามเรื่องเค้าไม่คืนเอกสารจะขอคืนได้ไหมอย่างไร ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะ
เมื่อวานวีซ่ามาในครอบครอบแล้วค่ะ10ปี ต้องขอบคุณพี่ๆห้องไกลบ้านมากจริงๆ ที่ทำให้เราได้วีซ่ามาในครอบครอง เพราะตั้งกระทูิถามไปบ่อยมาก และได้คำตอบอย่างดีมาในทุกครั้ง

แต่เรามีข้อสงสัยค่ะ คือเอกสารพวกทรานสคริปของเราเค้าเอาไปหมดเลยค่ะ แล้วคือเราไปเรียนที่แคนาดาแล้วจะแวะเที่ยวเลยขอวีซ่าไว้ เค้าก็ยึดใบที่โรงเรียนตอบรับมาให้น่ะค่ะ ซึ่งใบนี้ทางโรงเรียนแนะนำให้ติดตัวตอนเข้าตม.แคนาดาเพราะเค้าจะถามและขอดู แต่ว่าเราก็มีถ่ายสำเนาเก็บไว้แล้ว แต่ใจจริงก็อยากได้ใบนั้นคืน ไม่ทราบว่าจะมีวิธีขอเอกสารคืนไหมคะ

มาที่เรื่องการขอวีซ่าอเมริกานะคะ
1.ไปถ่ายรูปที่ร้าน หรือถ่ายที่บ้านก็ได้ค่ะ แต่ถ่ายที่ร้านจะดีกว่าค่ะเพราะน่าจะดูเรียบร้อยมากกว่า ฉากขาวค่ะ ขนาด2*2นิ้ว แล้วขอไฟล์เค้ามาในขนาด600*600พิกเซล
2.กรอกDS-160ค่ะ และอัพโหลดรูป
3.ไปซื้อพินเพื่อนัดสัมภาษณ์ ทางไปรษณีย์บอกเค้าว่าซื้อพิน เค้าจะมีอะไรให้กรอกแล้วจะได้พินมาค่ะ หรือออนไลน์ก็ได้ค่ะ
4.นัดสัมภาษณ์ค่ะ อันนี้จะยากหน่อยค่ะเพราะเวลาเต็มมาก ที่ว่างๆก็ช่วงหลังๆอาจไม่ทันการ ที่อยากแนะนำคือให้ตื่นเช้าตรู่มากดค่ะ ว่างเยอะมาก เราเปิดเย็นๆเต็มหมดเลย พอตื่นมา6โมงเช้า ว่างเป็นที่พอใจมากๆ  แต่บางคนก็แนะนำให้กดรีเฟรชบ่อยๆค่ะ
5.จ่ายค่าวีซ่าค่ะ ที่ไปรษณีย์เช่นกัน แล้วแต่แบบถ้าท่องเที่ยวก็4480บาทค่ะ แล้วเก็บใบเสร็จไว้นะ

เตรียมเอกสารให้พร้อม เราเตรียมไปดังนี้ค่ะ
1.ใบคอนเฟิร์มDS
2.ใบเสร็จค่าวีซ่า
3.ทรานสคริป
4.ใบรับรองนักศึกษา
5.จดหมายเชิญ (ของเราเป็นจดหมายจากโรงเรียนที่แคนาดา)
6.พาสปอร์ต
7.ใบคอนเฟริ์มนัดสัมภาษณ์
8.ใบเสร็จค่าพิน
9.ใบรับรองสปอนเซอร์ (ธนาคารออกให้)
10.สมุดบัญชีสปอนเซอร์
11.ใบทะเบียนการค้าสปอนเซอร์
12.ทะเบียนบ้าน
13.สำเนาบัตรประชาชนพ่อแม่+ตัวเอง
14.รูปถ่าย2ใบ

ได้เวลานัด7.00 ไปตั้งแต่6.15ได้ รอจนประมาณ6.45 จะมีเจ้าหน้าที่มาเรียกว่ารอบ7.00แยกออกมาเลยค่ะ แยกไปอีกแถวแล้วจะมีตรวจชื่อเราเบื้องต้นก่อน ว่าชื่ออะไรเลขพาสปอร์ตอะไร รอบนี้จริงหรือเปล่า

จากนั้นเดินเข้าด้านใน ต้องฝากมือถือก่อนค่ะ แลกบัตรประชาชนไว้ ตรวจกระเป๋าและตรวจร่างกายที่เป็นประตูให้ผ่าน(ไม่รู้เรียกว่าอะไร-*-)

เข้าด่านแรกก็จะตรวจเอกสารค่ะ เค้าจะแยกเอกสารที่สำคัญใส่แฟ้ม และอื่นๆคลิปไว้ คือข้อ1-5นี่จะใส่แฟ้มไว้
เอกสารนัดสัมภาษณ์ ทะเบียนบ้าน สำเนาประชาชน รูปถ่าย เค้าบอกให้เก็บไปเลย
และเอกสารที่เหลือก็คลิปไว้ และถามเบื้องต้นว่ามากับใคร เราบอกมากับน้องชาย เค้าก็บอกว่าด่านต่อไปให้สัมภาษณ์พร้อมกันบอกว่าญาติกัน และให้ใบสีฟ้ามาเขียนชื่อที่อยู่

เข้าด่าน2จนท.ตรวจเอกสารและถามเบื้องต้นว่าไปทำอะไร ไปกับใคร เรียนที่ไหน แล้วก็ถามด้วยค่ะว่าทำไมไปวันเดียว ทำไมกรอกแบบนี้ กรอกผิดหรือเปล่า เราก็เลยบอกไปว่าจะข้ามไปอเมริกา ไปเช้าเย็นกลับเฉยๆ และจนท.ให้แสกนนิ้วมือค่ะ จากนั้นให้บัตรคิวไปสัมภาษณ์กงสุลค่ะ

พอไปถึงกงสุล เราได้บัตรคิวใบเดียวกับน้องชาย เมื่อสัมภาษณ์ กงสุลบอกว่าทีละคนดีกว่า และเราก็ยื่นเอกสารไป
คำถามมีดังนี้นะคะ
1.ชื่ออะไรคะ
2.ไปอเมริกาไปทำอะไร
ให้สแกนนิ้วค่ะ
3.เรียนที่ไหน เราก็บอกๆไป จากนั้นเปลี่ยนเป็นถามภาษาอังกฤษเลยค่ะ
4.จะไปเมื่อไหร่ เราจำไม่ได้ว่าเรากรอกวันไหนไป เราเลยตอบว่าไม่แน่ใจ เพราะไปที่นู่นจะมีคนพาข้ามฝั่งไป น่าจะเสาร์อาทิตย์
5.ใครจ่ายให้ เราก็บอกคุณพ่อ แล้วเค้าถามพ่อทำไร เราก็ตอบไปบลาๆ แล้วก็ยื่นจดหมายสปอนเซอร์ ใบทะเบียนการค้า และสมุดบัญชีให้เค้าดู เค้าดูผ่านๆมาค่ะ แล้วก็คืนมา
6.โตขึ้นอยากเป็นอะไร เราก็ตอบอาชีพตามสาขาของเรา เค้าก็บอกอื้มดีๆ แล้วเราก็บอกว่าไม่แน่อาจทำกิจการที่บ้าน
จากนั้นก็เรียบร้อย เค้าคืนไปสีฟ้าแล้วบอกว่ายินดีด้วยค่ะ เที่ยวให้สนุก
และพูดไทยตบท้ายว่า เดินไปด้านซ้าย จ่ายค่าไปรษณีย์นะคะ ขอบคุณค่ะ

จากนั้นเดินไปจ่ายค่าไปรษณีย์75บาท ให้ซองมากรอกที่อยู่ และคืนเค้า จากนั้นก็เรียบร้อยค่ะ

-คำแนะนำนะคะ ไม่ต้องไปก่อนแต่เช้าค่ะ ยังไงเค้าเรียกเป็นรอบ ตอนเราออกมาคนที่มาก่อนเราบางคนยังไม่ได้เข้าไปเลนค่ะ ไปก่อนซัก30นาที-1ชม.ก็พอค่ะ
-การตอบคำถามให้มีความมั่นใจค่ะ ถ้าพูดอังกฤษไม่ได้ไม่น่าเป็นปัญหาค่ะ เพราะคนข้างหน้าเราเป็นป้าอายุมากหน่อยเค้าพูดไทยด้วยตลอด แล้วก็วัยทำงานเค้าก็พูดไทยค่ะ น่าจะเค้าดูแล้วแต่คนว่าน่าจะพูโได้แล้วก็ถามๆมาค่ะ
บางคำที่เราทำหน้าฟังไม่ออกเค้าก็ช่วยเปลี่ยนเป็นคำที่ง่ายขึ้นค่ะ ไม่แน่ใจว่ากงสุลจะใจดีแบบนี้ทุกคนไหมนะคะ

ใครมีข้อสงสัยถามในกระทู้ได้นะคะ ถ้าเราไม่ตอบ หลังไมค์มาถามได้ค่ะ เพราะว่าเข้าใจเลยว่าการเตรียมสัมภาษณ์นี่แอบเครียด คนไซโคมาเยอะว่าได้ยากอย่างนั้นอย่างนี้ พอมาเจอเองก็ไม่ยากมาก

จากคุณ : แก้วกุ
เขียนเมื่อ : 31 มี.ค. 55 11:59:36

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com