Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

แย่แล้วค่ะ ท่าทางจะเดินเื่รื่องวีซ่าแต่งงานไม่ทันกำหนดเดินทางที่จองไว้!! ทำไงดี >_< ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะ ขอมาโพสที่ห้องนี้ก่อนเพราะน่าจะมีพี่ๆผู้มีประสบการณ์อาจจะเคยผ่านประสบการณ์คล้ายๆกันมาและพอจะแนะนำได้บ้างนะคะ

คือว่า กำหนดงานแต่งของเราคือ 5 พ.ค. และแฟนตัวดีก็จัดการจองตั๋วเครื่องบินเที่ยวเดียว ( ย้ำ! เที่ยวเดียว T_T ) ให้บิืนกลับไปพร้อมกันกับเค้าและครอบครัวหลังงานแต่งเลยในวันที่ 8 พ.ค. จัดการล่วงหน้าเรื่องตั๋วไปตั้งแต่เดือนกุมภาพันธ์ก่อนจะทำเอกสารแต่งงานอีกค่ะ (พอดีบินช่วง golden week ตั๋วจะแพงเลยจองล่วงหน้ากันนานค่ะ)

กะว่า ยังไงเราคงทำเอกสารทุกอย่าง ทั้ง โคเซกิโทฮ่ง / ใบพำนัก / เอกสารเปลี่ยนชื่อ เปลี่ยนนามสกุลที่ไทย / วีซ่าคู่สมรส ทันแน่นอน...แต่เนื่องจากเราเอง มีงานหลักของบริษัทอยู่และวุ่นวายเตรียมงานแต่ง อีกทั้งมีเหตุให้ต้องผ่าตัดเพราะเจอก้อนน้ำที่หน้าอก เพราะงั้น ณ ปัจจุบัน เราพึ่งถึงขั้นตอนของการยื่นเรื่อง โคเซกิโทฮ่ง เองค่ะ (อันที่จริงแฟนมีแผนลาไปได้วันศุกร์ที่จะถึงนี้ค่ะ )

จากที่คำนวณ รอโคเซกิโทฮ่ง 7 วัน น่าจะได้ประมาณวันที่ 13 เมษายน...แฟนจัดการแปลเป็นอังกฤษ เลยและส่งไปรษณีย์มาให้วันจันทร์ 16 ใช้เวลา 4 วัน ถึงไทย 19-20 แต่ปัญหาคือ ติดวันสงกรานต์แน่นอน..T_T เพราะฉะนั้น คงถึงไทย 24-25 เลย....เราจะต้องเอาใบดังกล่าวไปยื่นที่สถานฑูตขอใบรับรองการสมรสภาษาอังกฤษ และแปลพร้อมรับรองด้วยกงสุล เรียบร้อยก็สิ้นเดือนพอดี...

นำเอกสารแปลมาเปลี่ยนคำนำหน้า และนามสกุลที่งานทะเบียนใกล้บ้าน -- แปลและประทับ เสร็จคงวันที่ 5  แล้วเราก็ต้องไปยื่นขอวีซ่าคู่สมรส(แบบไม่มีใบพำนัก) ระยะเวลาการตอบกลับอาจจะประมาณ อาทิตย์นึง...ยังไงก็ไม่ทันแน่นอน....>_<....

อย่างงี้ เราควรเลื่อนตั๋วที่แฟนจองไว้ให้บินไปพร้อมเค้า มาบินประมาณสิ้นเืดือน พ.ค. ดีไหม๊คะ  
อย่างน้อยก็ได้ทำวีซ่าคู่สมรสเสร็จเรียบร้อย แล้วค่อยไปจัดการใบพำนักตามทีหลังตอนไปอยู่แล้ว แบบนี้ถือว่าทำได้ไหม๊คะ หรือจะเลือก อีกทางเลือกนึงที่กำลังจะโพสต่อไปดีคะ ...>_<

จากคุณ : puripity
เขียนเมื่อ : 4 เม.ย. 55 21:58:07

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com