Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอคำแนะนำ เกี่ยวกับต่อ MBA ที่อังกฤษ กับ สวิต หน่อยครับ ติดต่อทีมงาน

ผมสนใจจะต่อโท MBA ครับ  ที่ดูไว้ ก็มีที่อังกฤษ southamton  แล้วก็ที่ northumbria ครับ  มีพี่ที่รู้จักเรียนอยู่ แต่เค้ากำลังจะจบ  เค้าบอกว่า ปีนึงค่าเทอมประมาณ £11000 ก็ประมาณ 540000 ต่อปี  ไม่รวมค่าที่พัก ค่ากินอยู่อื่นๆ  (ก็น่าจะเยอะอยู่ TT )

แต่อีกที่ที่ผมสนใจ(มาก) ก็คือที่ BHMS switzerland  จะมีเว็บหลักภาษาไทย  เค้าคำนวณมาแล้ว ก็ 700000 - 800000บาทต่อปี (แพงโคดดดด) แต่ที่นี่เค้ารวมค่าอาหาร3มื้อทุกวัน แล้วก็ค่าที่พัก  ค่าหนังสือ ค่าอุปกรณ์ ค่าประกัน ค่าห้องสมุด (คือรวมไว้เกือบทุกอย่าง ยกเว้นตั๋วเครื่องบิน  ว่าจะพายเรือไป 55)   แล้วคือที่นี่ หลักสูตร 1 ปี  6 เดือนแรกเรียน  6 เดือนที่เหลือ จะเป็น internship  เค้าบอกว่าการันตี เดือนละ 1500-2000 CHF (ก็ประมาณเดือนละ 4-5หมื่นบาท) โดยไม่ต้องเสียอะไรให้มหาลัยในช่วงฝึกงาน

ผมเลยคิดไม่ตกเลยครับ  ว่าอะไรมันจะดีกว่า  ใจผมอยากไปสวิส แต่ค่าเทอมมันดูจะแพงมากกว่า  แต่ผมไม่แน่ใจว่า เมื่อเทียบๆกันแล้ว มันพอๆกันมั้ยครับ  

อยากถามคำแนะนำ สำหรับคนที่เรียนต่างประเทศอ่ะครับ  ผมไม่เคยไปเรียนก็ไม่รู้เรื่องค่าใช้จ่ายเท่าไร่ เห้อ  

ขอบคุณล่วงหน้าคับ ^^

ปล. BHMS อยู่ที่เมือง ลูเซิร์น ครับ

จากคุณ : กางเขนที่หล่นหาย
เขียนเมื่อ : 7 เม.ย. 55 17:39:42

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com